grub 2.12-rc1 - en to vi translation catalogue (1485 entries)

en: unsupported serial port speed
vi: không hỗ trợ tốc độ của cổng nối tiếp

en: unsupported serial port parity
vi: không hỗ trợ tính chẵn lẻ của cổng nối tiếp

en: unsupported serial port stop bits number
vi: không hỗ trợ bit dừng của của cổng nối tiếp

en: unsupported serial port word length
vi: không hỗ trợ chiều dài từ của cổng nối tiếp

en: Don't load host tables specified by comma-separated list.
vi: Đừng tải các bảng chủ chỉ rõ trong danh sách găn cách bằng dấu phẩy.

en: Load only tables specified by comma-separated list.
vi: Chỉ tải chỉ bảng đã chỉ ra trong danh sách găn cách bằng dấu phẩy.

en: Export version 1 tables to the OS.
vi: Xuất ra bảng phiên bản một cho HĐH.

en: Export version 2 and version 3 tables to the OS.
vi: Xuất ra bảng phiên bản 2 và 3 tới cho HĐH.

en: Set OEMID of RSDP, XSDT and RSDT.
vi: Đặt OEMID của RSDP, XSDT và RSDT.

en: Set OEMTABLE ID of RSDP, XSDT and RSDT.
vi: Đặt mã số OEMTABLE ID của RSDP, XSDT và RSDT.

en: Set OEMTABLE revision of RSDP, XSDT and RSDT.
vi: Đặt bản sửa đổi OEMTABLE của RSDP, XSDT và RSDT.

en: Set creator field of RSDP, XSDT and RSDT.
vi: Đặt trường trình tạo của RSDP, XSDT và RSDT.

en: Set creator revision of RSDP, XSDT and RSDT.
vi: Đặt bản sửa đổi trình tạo của RSDP, XSDT và RSDT.

note: TRANSLATORS: "hangs" here is a noun, not a verb.
en: Don't update EBDA. May fix failures or hangs on some BIOSes but makes it ineffective with OS not receiving RSDP from GRUB.
vi: Đừng cập nhật EBDA. Có thể sửa chữa trường hợp thất bại hoặc bị treo trên một số BIOS nào đó, nhưng mà làm cho nó mất hiệu lực khi HĐH không nhận RDSP từ GRUB.

en: premature end of file %s
vi: gặp kết thúc tập tin %s quá sớm

en: [-1|-2] [--exclude=TABLE1,TABLE2|--load-only=TABLE1,TABLE2] FILE1 [FILE2] [...]
vi: [-1|-2] [--exclude=BẢNG1,BẢNG2|--load-only=BẢNG1,BẢNG2] TẬP_TIN1 [TẬP_TIN2] […]

en: Load host ACPI tables and tables specified by arguments.
vi: Tải các bảng ACPI chủ và các bảng được đối số chỉ rõ.

en: error: %s.
vi: lỗi: %s.

en: out of memory
vi: hết bộ nhớ

en: cannot read `%s': %s
vi: không thể đọc “%s”: %s

note: TRANSLATORS: It's computer shutdown using ACPI, not disabling ACPI.
en: ACPI shutdown failed
vi: Tắt máy kiểu ACPI gặp lỗi

en: List devices.
vi: Liệt kê thiết bị.

en: cannot open device: %s
vi: không thể mở thiết bị: %s

en: cannot open disk: %s
vi: không thể mở ổ đĩa: %s

en: this is not a GPT partition table: %s
vi: đây không phải là một bảng phân vùng GPT: %s

en: read error: %s
vi: lỗi đọc: %s

en: unable to find boot device
vi: không thể tìm thiết bị khởi động

en: unable to determine partition UUID of boot device
vi: không thể xác định UUID phân vùng của thiết bị khởi động

en: filename expected
vi: cần tên tập tin

note: TRANSLATORS: "embed" is a verb (command description).  "
en: FILE
vi: TẬP_TIN

en: Print a block list.
vi: In ra một danh sách cấm.

en: you need to load the kernel first
vi: bạn cần phải tải nhân trước đã

en: Boot an operating system.
vi: Khởi động một hệ điều hành.

en: No boot time statistics is available
vi: Không có thống kê thời gian mồi máy nào sẵn sàng cả

en: Show boot time statistics.
vi: Lấy thống kê thời gian mồi máy.

en: Disk cache statistics: hits = %lu (%lu.%02lu%%), misses = %lu
vi: Thống kê bộ nhớ đệm đĩa: hits = %lu (%lu.%02lu%%), misses = %lu

en: No disk cache statistics available
vi: Không có thống kê bộ nhớ đệm đĩa nào sẵn sàng cả

en: Get disk cache info.
vi: Lấy thông tin về bộ đệm đĩa.

en: Accept DOS-style CR/NL line endings.
vi: Chấp nhận kiểu xuống dòng kiểu-DOS là CR/NL.

en: Show the contents of a file.
vi: Hiển thị nội dung của một tập tin.

en: Enable verbose output
vi: Bật kết xuất chi tiết

en: two arguments expected
vi: cần hai đối số

en: Compare file `%s' with `%s':
vi: So sánh tập tin “%s” với “%s”:

en: Files differ in size: %llu [%s], %llu [%s]
vi: Các tập tin khác nhau ở kích thước: %llu [%s], %llu [%s]

en: Files differ at the offset %llu: 0x%x [%s], 0x%x [%s]
vi: Các tập tin khác nhau tại khoảng bù %llu: 0x%x [%s], 0x%x [%s]

en: The files are identical.
vi: Các tập tin là đồng nhất.

en: FILE1 FILE2
vi: TẬP_TIN1 TẬP_TIN2

en: Compare two files.
vi: So sánh hai tập tin.

en: Load another config file.
vi: Tải một tập tin cấu hình khác.

en: Load another config file without changing context.
vi: Tải một tập tin cấu hình khác mà không thay đổi ngữ cảnh.

en: Load another config file without changing context but take only menu entries.
vi: Tải một tập tin cấu hình khác mà không thay đổi ngữ cảnh nhưng lấy các mục menu.

en: Load another config file but take only menu entries.
vi: Tải một tập tin cấu hình khác nhưng chỉ thay đổi các mục menu.

en: [[year-]month-day] [hour:minute[:second]]
vi: [[năm-]tháng-ngày] [giờ:phút[:giây]]

en: Display/set current datetime.
vi: Hiển thị/đặt giờ hiện thời.

en: Do not output the trailing newline.
vi: Đừng xuất ra ký tự dòng mới theo sau.

en: Enable interpretation of backslash escapes.
vi: Hiệu lực khả năng biên dịch ký tự thoát xuyệc ngược.

en: [-e|-n] STRING
vi: [-e|-n] CHUỖI

en: Display a line of text.
vi: Hiển thị một dòng văn bản.

en: reboot to firmware setup is not supported by the current firmware
vi: khởi động lại để cài đặt firmware không được hỗ trợ bởi firmware hiện tại

en: Reboot into firmware setup menu.
vi: Khởi động lại vào trình đơn cài đặt firmware.

en: device error: could not set requested mode
vi: lỗi thiết bị: không thể đặt chế độ được yêu cầu

en: invalid mode: number not valid
vi: chế độ không hợp lệ: số không hợp lệ

en: unexpected EFI error number: `%u'
vi: gặp lỗi EFI đột xuất số: `%u'

en: no UEFI output console interface
vi: không có giao diện bảng điều khiển đầu ra UEFI

en: no mode struct for UEFI output console
vi: không có cấu trúc chế độ cho bảng điều khiển đầu ra UEFI

en: at most two arguments expected
vi: cần nhiều nhất hai đối số

en: Available modes for console output device.
vi: Các chế độ có sẵn cho thiết bị đầu ra giao diện điều khiển.

en: non-numeric or invalid mode `%s'
vi: chế độ không phải là số hoặc không hợp lệ `%s'

en: invalid mode: `%lu' is greater than maximum mode `%lu'
vi: chế độ không hợp lệ: `%lu' lớn hơn chế độ tối đa `%lu'

en: non-numeric or invalid columns number `%s'
vi: số cột không phải là số hoặc không hợp lệ `%s'

en: non-numeric or invalid rows number `%s'
vi: số hàng không phải là số hoặc không hợp lệ `%s'

en: no mode found with requested columns and rows
vi: không tìm thấy chế độ nào với các cột và hàng được yêu cầu

en: [min | max | <mode_num> | <cols> <rows>]
vi: [t.thiểu | t.đa | <số_chế_độ> | <cột> <hàng>]

en: Get or set EFI text mode.
vi: Lấy hay đặt chế độ văn bản EFI

en: Fix video problem.
vi: Sửa chữa vấn đề video.

en: ROM image is present.
vi: Ảnh ROM có hiện diện.

en: Can't enable ROM area.
vi: Không thể cho phép vùng ROM.

en: Create BIOS-like structures for backward compatibility with existing OS.
vi: Tạo cấu trúc giống BIOS để tương thích ngược với các HĐH sẵn có.

en: Load BIOS dump.
vi: Tải bản đổ BIOS.

en: command failed
vi: lệnh gặp lỗi

en: invalid parameter
vi: tham số không hợp lệ

en: output buffer too small
vi: vùng đệm xuất quá nhỏ

en: TPM unavailable
vi: TMP không sẵn có

en: unknown TPM error
vi: không biết lỗi TPM

en: cannot allocate TPM event buffer
vi: không thể cấp phát bộ nhớ đệm sự kiện cho TPM

en: cannot allocate CC event buffer
vi: không thể cấp phát bộ nhớ đệm sự kiện cho CC

en: STRING ...
vi: CHUỖI …

en: Evaluate arguments as GRUB commands
vi: Lượng giá các đối số như là các lệnh GRUB

en: %s: the command is not allowed when lockdown is enforced
vi: %s: lệnh không được phép khi phong tỏa bị ép buộc

en: Check if FILE can be booted as i386 PAE Xen unprivileged guest kernel
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có thể được khởi động như là khách không đặc quyền i386 PAE Xen

en: Check if FILE can be booted as x86_64 Xen unprivileged guest kernel
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có thể được khởi động như là khách không đặc quyền Xen i386_64

en: Check if FILE can be used as Xen x86 privileged guest kernel
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có thể được khởi động như là nhân khách không đặc quyền Xen i386

en: Check if FILE can be used as x86 multiboot kernel
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có thể dùng làm nhân x86 đa khởi động (multiboot)

en: Check if FILE can be used as x86 multiboot2 kernel
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có thể dùng làm nhân x86 đa khởi động 2 (multiboot2)

en: Check if FILE is ARM Linux
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là ARM Linux

en: Check if FILE is ARM64 Linux
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là ARM Linux

en: Check if FILE is IA64 Linux
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là IA64 Linux

en: Check if FILE is MIPS Linux
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là MIPS Linux

en: Check if FILE is MIPSEL Linux
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là MIPSEL Linux

en: Check if FILE is SPARC64 Linux
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là SPARC64 Linux

en: Check if FILE is POWERPC Linux
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là POWERPC Linux

en: Check if FILE is x86 Linux
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là x86 Linux

en: Check if FILE is x86 Linux supporting 32-bit protocol
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là x86 Linux hỗ trợ giao thức 32 bít

en: Check if FILE is x86 kFreeBSD
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là x86 kFreeBSD

en: Check if FILE is i386 kFreeBSD
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là i386 kFreeBSD

en: Check if FILE is x86_64 kFreeBSD
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là x86_64 kFreeBSD

en: Check if FILE is x86 kNetBSD
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là x86 kNetBSD

en: Check if FILE is i386 kNetBSD
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là i386 kNetBSD

en: Check if FILE is x86_64 kNetBSD
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là x86_64 kNetBSD

en: Check if FILE is i386 EFI file
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là i386 EFI file

en: Check if FILE is x86_64 EFI file
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là tập tin x86_64 EFI

en: Check if FILE is IA64 EFI file
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là tập tin IA64 EFI

en: Check if FILE is ARM64 EFI file
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là tập tin ARM64 EFI

en: Check if FILE is ARM EFI file
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là tập tin ARM EFI

en: Check if FILE is RISC-V 32bit EFI file
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là tập tin RISC-V 32bit

en: Check if FILE is RISC-V 64bit EFI file
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là tập tin RISC-V 64bit

en: Check if FILE is hiberfil.sys in hibernated state
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là hiberfil.sys hay trạng thái của ngủ đông

en: Check if FILE is x86_64 XNU (Mac OS X kernel)
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là x86_64 XNU (nhân Mac OS X)

en: Check if FILE is i386 XNU (Mac OS X kernel)
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là i386 XNU (nhân Mac OS X)

en: Check if FILE is XNU (Mac OS X kernel) hibernated image
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là ảnh ngủ đông XNU (nhân Mac OS X)

en: Check if FILE is BIOS bootsector
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là rãnh khởi động BIOS

note: TRANSLATORS: it's a standalone boolean value, opposite of "true".
en: false
vi: không đạt

en: OPTIONS FILE
vi: CÁC TÙY CHỌN TẬP_TIN

en: Check if FILE is of specified type.
vi: Kiểm tra xem TẬP_TIN có phải là kiểu đã chỉ ra hay không.

note: TRANSLATORS: It means that the specified partition e.g. hd0,msdos1=/dev/sda1 doesn't exist.
en: no such partition
vi: không có phân vùng như vậy

en: New MBR is written to `%s'
vi: MBR mới được ghi vào “%s”

en: DEVICE [PARTITION[+/-[TYPE]]] ...
vi: THIẾT_BỊ [PHÂN_VÙNG[+/-[KIỂU]]] …

note: TRANSLATORS: MBR type is one-byte partition type id.
en: Fill hybrid MBR of GPT drive DEVICE. Specified partitions will be a part of hybrid MBR. Up to 3 partitions are allowed. TYPE is an MBR type. + means that partition is active. Only one partition can be active.
vi: Tô đầy MBR pha (hybrid) của “THIẾT_BỊ” ổ đĩa GPT. Các phân vùng đã chỉ ra sẽ thuộc về MBR hybrid. Cho phép đến 3 phân vùng. “KIỂU” là một kiểu MBR. “+” có nghĩa là phân vùng đó vẫn hoạt động. Chỉ một phân vùng có thể hoạt động.

en: Halts the computer.  This command does not work on all firmware implementations.
vi: Tạm dừng máy tính. Câu lệnh này không có tác động trên mọi phần thực thi của firmware.

en: Specify hash to use.
vi: Chỉ rõ kiểu băm cần dùng.

en: HASH
vi: BĂM

en: Check hashes of files with hash list FILE.
vi: Kiểm tra mã băm của các tập tin với mã băm được liệt kê trong TẬP_TIN.

en: Base directory for hash list.
vi: Thư mục cơ sở cho danh sách băm.

note: TRANSLATORS: platform here isn't identifier. It can be translated.
en: DIR
vi: TMỤC

en: Don't stop after first error.
vi: Không dừng lại sau lỗi đầu tiên.

en: Uncompress file before checksumming.
vi: Giải nét tập tin trước khi tổng kiểm tra.

en: %s: READ ERROR
vi: %s: LỖI ĐỌC

en: %s: HASH MISMATCH
vi: %s: KHÔNG KHỚP MÃ BĂM

en: -h HASH [-c FILE [-p PREFIX]] [FILE1 [FILE2 ...]]
vi: -h BĂM [-c TẬP_TIN [-p TIỀN_TỐ]] [TẬP_TIN1 [TẬP_TIN2 …]]

note: TRANSLATORS: "hash checksum" is just to be a bit more precise, you can treat it as just "hash".
en: Compute or check hash checksum.
vi: Tính hay kiểm tra mã băm.

en: [-c FILE [-p PREFIX]] [FILE1 [FILE2 ...]]
vi: [-c TẬP_TIN [-p TIỀN_TỐ]] [TẬP_TIN1 [TẬP_TIN2 …]]

en: Set Advanced Power Management
    (1=low, ..., 254=high, 255=off).
vi: Đặt sự quản lý điện năng cấp cao (Advanced Power Management)
    (1=thấp, …, 254=cao, 255=tắt).

en: Display power mode.
vi: Hiển thị chế độ nguồn điện.

en: Freeze ATA security settings until reset.
vi: Đóng băng các cài đặt bảo mật ATA đến khi đặt lại.

en: Display SMART health status.
vi: Hiển thị tình trạng SMART.

en: Set Automatic Acoustic Management
    (0=off, 128=quiet, ..., 254=fast).
vi: Đặt sự tự động quản lý âm thanh (Automatic Acoustic Management)
    (0=tắt, 128=im, …, 254=nhanh).

en: Set standby timeout
    (0=off, 1=5s, 2=10s, ..., 240=20m, 241=30m, ...).
vi: Đặt thời hạn trạng thái chờ
    (0=tắt, 1=5giây, 2=10giây, …, 240=20phút, 241=30phút, …).

en: Set drive to standby mode.
vi: Đặt ổ đĩa thành chế độ chờ.

en: Set drive to sleep mode.
vi: Đặt ổ đĩa thành chế độ ngủ.

en: Print drive identity and settings.
vi: In ra sự nhận diện và cài đặt về ổ đĩa.

en: Show raw contents of ATA IDENTIFY sector.
vi: Hiển thị nội dung của cung từ IDENTIFY (MÃ NHẬN DIỆN) kiểu ATA.

en: Disable/enable SMART (0/1).
vi: Bật/tắt SMART (0/1).

en: Do not print messages.
vi: Đừng hiển thị thông điệp.

en: one argument expected
vi: cần một đối số

en: [OPTIONS] DISK
vi: [TÙY_CHỌN…] ĐĨA

en: Get/set ATA disk parameters.
vi: Lấy/đặt các tham số đĩa ATA.

en: Usage:
vi: Cách dùng:

en: [PATTERN ...]
vi: [MẪU …]

en: Show a help message.
vi: Hiển thị một thông điệp trợ giúp.

en: Skip offset bytes from the beginning of file.
vi: Bỏ qua các byte tính từ đầu tập tin.

en: Read only LENGTH bytes.
vi: Đọc chỉ DÀI byte.

en: [OPTIONS] FILE_OR_DEVICE
vi: [TÙY_CHỌN …] TẬP_TIN_HAY_THIẾT_BỊ

en: Show raw contents of a file or memory.
vi: Hiển thị nội dung của một tập tin hay vùng nhớ.

en: Show raw dump of the CMOS contents.
vi: Hiển thị dạng thô của nội dung CMOS.

en: BYTE:BIT
vi: BYTE:BÍT

en: Test bit at BYTE:BIT in CMOS.
vi: Thử bít tại BYTE:BIT trong CMOS.

en: Clear bit at BYTE:BIT in CMOS.
vi: Xóa bít tại BYTE:BIT trong CMOS.

note: TRANSLATORS: A bit may be either set (1) or clear (0).
en: Set bit at BYTE:BIT in CMOS.
vi: Đặt bit tại BYTE:BIT trong CMOS.

en: Show coreboot boot time statistics.
vi: Hiển thị thống kê thời gian mồi máy “coreboot”.

en: List coreboot tables.
vi: Liệt kê bảng “coreboot”.

note: TRANSLATORS: "(default)" at the end means that this option is used if no argument is specified.
en: Check if CPU supports 64-bit (long) mode (default).
vi: Kiểm tra xem CPU có hỗ trợ chế độ 64-bit (long) (mặc định).

en: Check if CPU supports Physical Address Extension.
vi: Kiểm tra xem CPU có hỗ trợ chế độ địa chỉ vật lý mở rộng.

en: Check for CPU features.
vi: Kiểm tra có các tính năng CPU.

note: TRANSLATORS: In this file "mapping" refers to a change GRUB makes so if your language doesn't have an equivalent of "mapping" you can use the word like "rerouting".
en: Show the current mappings.
vi: Hiển thị các sự ánh xạ hiện thời.

en: Reset all mappings to the default values.
vi: Đặt lại mỗi sự ánh xạ thành giá trị mặc định.

en: Perform both direct and reverse mappings.
vi: Ánh xạ bằng cả hai cách trực tiếp và ngược lại.

en: No drives have been remapped
vi: Chưa có thiết bị nào được ánh xạ cả

note: TRANSLATORS:  This is the header of mapping list. On the left is how OS will see the disks and on the right current GRUB vision.
en: OS disk #num ------> GRUB/BIOS device
vi: đĩa OS  #số  ------> thiết bị GRUB/BIOS

en: -l | -r | [-s] grubdev osdisk.
vi: -l | -r | [-s] grubdev đĩa_chứa_HĐH.

en: Manage the BIOS drive mappings.
vi: Quản lý các sự ánh xạ ổ đĩa BIOS.

en: Do not use APM to halt the computer.
vi: Đừng dùng APM để tạm dừng lại chạy máy tính.

en: Halt the system, if possible using APM.
vi: Tạm dừng lại chạy máy tính, nếu có thể, dùng APM.

en: no APM found
vi: không tìm thấy APM

en: Version %u.%u
    32-bit CS = 0x%x, len = 0x%x, offset = 0x%x
    16-bit CS = 0x%x, len = 0x%x
    DS = 0x%x, len = 0x%x
vi: Phiên bản %u.%u
    32-bit CS = 0x%x, dài = 0x%x, khoảng-bù = 0x%x
    16-bit CS = 0x%x, dài = 0x%x
    DS = 0x%x, dài = 0x%x

en: 16-bit protected interface supported
vi: giao diện bảo vệ 16-bit được hỗ trợ

en: 16-bit protected interface unsupported
vi: giao diện bảo vệ 16-bit không được hỗ trợ

en: 32-bit protected interface supported
vi: giao diện bảo vệ 32-bit được hỗ trợ

en: 32-bit protected interface unsupported
vi: giao diện bảo vệ 32-bit không được hỗ trợ

en: CPU Idle slows down processor
vi: CPU ở trạng thái Idle giảm tốc độ xử lý xuống

en: CPU Idle doesn't slow down processor
vi: CPU ở trạng thái Idle không giảm tốc độ xử lý xuống

en: APM disabled
vi: APM bị tắt

en: APM enabled
vi: APM được bật

en: APM disengaged
vi: APM đã bị bỏ gắn

en: APM engaged
vi: APM được gắn

en: Show APM information.
vi: Hiển thị thông tin APM.

note: TRANSLATORS: It's musical notes, not the notes you take. Play command expects arguments which can be either a filename or tempo+notes. This error happens if none is specified.
en: filename or tempo and notes expected
vi: cần tên tập tin hoặc tempo+notes

en: Invalid tempo in %s
vi: Nhịp độ không hợp lệ trong %s

en: file `%s' not found
vi: không tìm thấy tập tin “%s”

en: unrecognized number
vi: không thừa nhận số

en: FILE | TEMPO [PITCH1 DURATION1] [PITCH2 DURATION2] ...
vi: TẬP_TIN | TEMPO [CAO_ĐỘ_1 TRƯỜNG_ĐỘ_1] [CAO_ĐỘ_2 TRƯỜNG_ĐỘ_2] …

en: Play a tune.
vi: Phát một giai điệu.

en: set numlock mode
vi: đặt chế độ numlock

en: set capslock mode
vi: đặt chế độ capslock

en: set scrolllock mode
vi: đặt chế độ scrolllock

en: set insert mode
vi: đặt chế độ chèn

en: set pause mode
vi: đặt chế độ tạm dừng

en: press left shift
vi: bấm shiff trái

en: press right shift
vi: bấm shiff phải

en: press SysRq
vi: bấm SysRq

en: press NumLock key
vi: bấm phím NumLock

en: press CapsLock key
vi: bấm phím CapsLock

en: press ScrollLock key
vi: bấm phím ScrollLock

en: press Insert key
vi: bấm phím Insert

en: press left alt
vi: bấm alt trái

en: press right alt
vi: bấm alt phải

en: press left ctrl
vi: bấm ctrl trái

en: press right ctrl
vi: bấm ctrl phải

en: don't update LED state
vi: không cập nhật trạng thái LED

en: [KEYSTROKE1] [KEYSTROKE2] ...
vi: [PHÍM_GÕ_1] [PHÍM_GÕ_2] …

note: TRANSLATORS: It can emulate multiple keypresses.
en: Emulate a keystroke sequence
vi: Mô phỏng chuỗi phím gõ

en: Save read value into variable VARNAME.
vi: Lưu giá trị đọc vào biến TÊN_BIẾN.

en: VARNAME
vi: TÊN_BIẾN

en: unsupported instruction
vi: chỉ lệnh không được hỗ trợ

en: invalid argument
vi: tham số không hợp lệ

en: ADDR
vi: ĐỊA_CHỈ

en: Read a CPU model specific register.
vi: Đọc thanh ghi đặc tả mô hình CPU.

en: ADDR VALUE
vi: ĐỊA_CHỈ GIÁ_TRỊ

en: Write a value to a CPU model specific register.
vi: Ghi giá trị vào thanh ghi đặc tả mô hình CPU.

en: Run `go' to resume GRUB.
vi: Chạy “go” để tiếp tục GRUB.

en: Return to IEEE1275 prompt.
vi: Quay lại dấu nhắc IEEE1275.

en: PORT
vi: CỔNG

en: Read 8-bit value from PORT.
vi: Đọc giá trị 8-bit từ CỔNG.

en: Read 16-bit value from PORT.
vi: Đọc giá trị 16-bit từ CỔNG.

en: Read 32-bit value from PORT.
vi: Đọc giá trị 32-bit từ CỔNG.

en: PORT VALUE [MASK]
vi: ĐỊA_CHỈ_CỔNG GIÁ_TRỊ [MẶT_NẠ]

en: Write 8-bit VALUE to PORT.
vi: Ghi GIÁ_TRỊ 8-bit vào CỔNG.

en: Write 16-bit VALUE to PORT.
vi: Ghi GIÁ_TRỊ 16-bit vào CỔNG.

en: ADDR VALUE [MASK]
vi: ĐỊA_CHỈ GIÁ_TRỊ [BỘ_LỌC]

en: Write 32-bit VALUE to PORT.
vi: Ghi GIÁ_TRỊ 32-bit vào CỔNG.

en: variable `%s' isn't set
vi: biến “%s” chưa được đặt

en: Load a keyboard layout.
vi: Tải bố cụ bàn phím.

note: TRANSLATORS: "Check" in a sense that if this key is pressed then "true" is returned, otherwise "false".
en: Check Shift key.
vi: Kiểm tra phím Shift.

en: Check Control key.
vi: Kiểm tra phím Control.

en: Check Alt key.
vi: Kiểm tra phím Alt.

note: TRANSLATORS: there are 3 modifiers.
en: Check key modifier status.
vi: Kiểm tra trạng thái về phím bổ trợ.

en: can't find command `%s'
vi: không thể tìm thấy lệnh “%s”

en: Enter password:
vi: Nhập mật khẩu:

note: TRANSLATORS: "legacy config" means "config as used by grub-legacy".
en: Parse legacy config in same context
vi: Phân tích cấu hình theo kiểu cũ trong cùng ngữ cảnh

en: Parse legacy config in new context
vi: Phân tích cấu hình theo kiểu cũ trong ngữ cảnh mới

en: Parse legacy config in same context taking only menu entries
vi: Phân tích cấu hình theo kiểu cũ trong cùng ngữ cảnh nhưng chỉ các mục menu

en: Parse legacy config in new context taking only menu entries
vi: Phân tích cấu hình theo kiểu cũ trong ngữ cảnh mới chỉ với các mục nemu

en: [--no-mem-option] [--type=TYPE] FILE [ARG ...]
vi: [--no-mem-option] [--type=KIỂU] TẬP_TIN [THAM_SỐ …]

en: Simulate grub-legacy `kernel' command
vi: Mô phỏng lệnh “kernel” kiểu-grub-cũ

en: FILE [ARG ...]
vi: TẬP_TIN [ĐỐI_SỐ …]

en: Simulate grub-legacy `initrd' command
vi: Mô phỏng lệnh “initrd” kiểu-grub-cũ

en: Simulate grub-legacy `modulenounzip' command
vi: Mô phỏng lệnh “modulenounzip” kiểu-grub-cũ

en: [--md5] PASSWD [FILE]
vi: [--md5] MẬT_KHẨU [TẬP_TIN]

en: Simulate grub-legacy `password' command
vi: Mô phỏng lệnh “password” kiểu-grub-cũ

en: Simulate grub-legacy `password' command in menu entry mode
vi: Mô phỏng lệnh “password” kiểu-grub-cũ trong chế độ mục trình đơn

note: TRANSLATORS: This option is used to override default filename for loading and storing environment.
en: Specify filename.
vi: Ghi rõ tên tập tin.

en: Skip signature-checking of the environment file.
vi: Bỏ qua kiểm tra chữ ký của tập tin môi trường.

en: [-f FILE] [-s|--skip-sig] [variable_name_to_whitelist] [...]
vi: [-f TẬP_TIN] [-s|--skip-sig] [tên-biến-danh-sách-trắng] […]

en: Load variables from environment block file.
vi: Tải các biến từ tập tin khối môi trường.

en: [-f FILE]
vi: [-f TẬP_TIN]

en: List variables from environment block file.
vi: Liệt kê các biến từ tập tin khối môi trường.

en: [-f FILE] variable_name [...]
vi: [-f TẬP_TIN] tên_biến […]

en: Save variables to environment block file.
vi: Lưu các biến vào tập tin khối môi trường.

en: Show a long list with more detailed information.
vi: Hiển thị một danh sách dài chứa thông tin bổ sung.

en: Print sizes in a human readable format.
vi: In kích cỡ theo một định dạng cho người đọc được.

en: List all files.
vi: Liệt kê tất cả các tập tin.

en: Network protocols:
vi: Các giao thức mạng:

en: [-l|-h|-a] [FILE ...]
vi: [-l|-h|-a] [TẬP_TIN …]

en: List devices and files.
vi: Liệt kê các thiết bị và tập tin.

en: Show version 1 tables only.
vi: Chỉ hiển thị các bảng phiên bản 1.

en: Show version 2 and version 3 tables only.
vi: Chỉ hiển thị các bảng phiên bản 2 và 3.

en: Show ACPI information.
vi: Hiện thông tin ACPI.

en: available RAM
vi: RAM sẵn dùng

en: reserved RAM
vi: RAM dự trữ

note: TRANSLATORS: this refers to memory where ACPI tables are stored and which can be used by OS once it loads ACPI tables.
en: ACPI reclaimable RAM
vi: ACPI có thể cải tạo RAM

note: TRANSLATORS: this refers to memory which ACPI-compliant OS is required to save accross hibernations.
en: ACPI non-volatile storage RAM
vi: RAM cho APCI sử dụng ở chế độ ngủ đông

en: faulty RAM (BadRAM)
vi: RAM hỏng (BadRAM)

en: persistent RAM
vi: RAM cố định

en: persistent RAM (legacy)
vi: RAM cố định (đã lạc hậu)

en: RAM holding coreboot tables
vi: RAM giữ mã bảng coreboot

en: RAM holding firmware code
vi: RAM giữ mã firmware

en: base_addr = 0x%llx, length = 0x%llx, %s
vi: base_addr = 0x%llx, dài    = 0x%llx, %s

en: base_addr = 0x%llx, length = 0x%llx, type = 0x%x
vi: địa-chỉ-cơ-sở = 0x%llx, dài = 0x%llx, kiểu = 0x%x

en: List memory map provided by firmware.
vi: Liệt kê các sơ đồ vùng nhớ được cung cấp bởi firmware.

en: List PCI devices.
vi: Liệt kê các thiết bị PCI.

en: Bless FILE of HFS or HFS+ partition for intel macs.
vi: Đặt TẬP_TIN khởi động của phân vùng HFS hoặc HFS+ cho máy macs chạy Intel.

en: Bless DIR of HFS or HFS+ partition for PPC macs.
vi: Đặt TMỤC khởi động của phân vùng HFS hoặc HFS+ cho máy macs chạy PPC.

en: Read 8-bit value from ADDR.
vi: Đọc giá trị 8-bit từ ĐỊA_CHỈ.

en: Read 16-bit value from ADDR.
vi: Đọc giá trị 16-bit từ ĐỊA_CHỈ.

en: Read 32-bit value from ADDR.
vi: Đọc giá trị 32-bit từ ĐỊA_CHỈ.

en: Write 8-bit VALUE to ADDR.
vi: Ghi GIÁ_TRỊ 8-bit vào ĐỊA_CHỈ.

en: Write 16-bit VALUE to ADDR.
vi: Ghi GIÁ_TRỊ 16-bit vào ĐỊA_CHỈ.

en: Write 32-bit VALUE to ADDR.
vi: Ghi GIÁ_TRỊ 32-bit vào ĐỊA_CHỈ.

en: List free and allocated memory blocks.
vi: Liệt kê các khối bộ nhớ trống và được cấp phát.

en: List free memory blocks.
vi: Liệt kê các khối nhớ còn trống.

en: Stress test large allocations.
vi: Kiểm tra căng thẳng phân bổ lớn.

en: Menu entry type.
vi: Kiểu mục menu.

en: STRING
vi: CHUỖI

en: List of users allowed to boot this entry.
vi: Liệt kê những tài khoản được phép khởi động từ mục này.

en: USERNAME[,USERNAME]
vi: TÊN_NGƯỜI_DÙNG[,TÊN_TÀI_KHOẢN]

en: Keyboard key to quickly boot this entry.
vi: Phím được bấm từ bàn phím để khởi động nhanh mục này.

en: KEYBOARD_KEY
vi: PHÍM_BÀN_PHÍM

en: Use STRING as menu entry body.
vi: Sử dụng CHUỖI như là phần thân mục trình đơn.

en: Menu entry identifier.
vi: Định danh mục trình đơn.

note: TRANSLATORS: menu entry can either be bootable by anyone or only by handful of users. By default when security is active only superusers can boot a given menu entry. With --unrestricted (this option) anyone can boot it.
en: This entry can be booted by any user.
vi: Mục này có thể khởi động được bởi bất kỳ người nào.

en: BLOCK
vi: KHỐI

en: Define a menu entry.
vi: Định nghĩa một mục menu.

en: Define a submenu.
vi: Định nghĩa trình đơn con.

note: TRANSLATORS: this is module list header.  Name is module name, Ref Count is a reference counter (how many modules or open descriptors use it). Dependencies are the other modules it uses.
en: Name	Ref Count	Dependencies
vi: Tên	Số Ref	Phần-phụ-thuộc

en: Show this message.
vi: Hiển thị thông điệp này.

en: ADDR [SIZE]
vi: ĐỊA_CHỈ [KÍCH_THƯỚC]

en: Show memory contents.
vi: Hiển thị nội dung của bộ nhớ.

en: MODULE
vi: MÔ_ĐUN

en: Remove a module.
vi: Gỡ bỏ một mô_đun nào đó.

en: Show loaded modules.
vi: Hiển thị các mô_đun đã được tải.

en: Exit from GRUB.
vi: Thoát khỏi GRUB.

en: No CS5536 found
vi: Không tìm thấy CS5536

en: CS5536 at %d:%d.%d
vi: CS5536 tại %d:%d.%d

note: TRANSLATORS: System management bus is often used to access components like RAM (info only, not data) or batteries. I/O space is where in memory its ports are.
en: System management bus controller I/O space is at 0x%x
vi: Bộ điều khiển truy xuất bus hệ thống thấy cổng V/R là tại 0x%x

note: TRANSLATORS: it's shown in a report in a way like number 1: ... number 2: ...
en: RAM slot number %d
vi: Khe cắm RAM số %d

en: Written SPD bytes: %d B.
vi: Ghi byte SPD: %d B.

en: Total flash size: %d B.
vi: Kích thước tổng cộng bộ nhớ flash: %d B.

en: Memory type: DDR2.
vi: Kiểu bộ nhớ: DDR2.

en: Part no: %s.
vi: Số của phần: %s.

en: Memory type: Unknown.
vi: Kiểu bộ nhớ: Chưa được biết.

en: Print Memory information.
vi: Hiển thị thông tin bộ nhớ.

en: %s does not support UUIDs
vi: %s không hỗ trợ UUIDs

en: [MODULE1 MODULE2 ...]
vi: [MÔ_ĐUN1 MÔ_ĐUN2 …]

en: Switch to native disk drivers. If no modules are specified default set (pata,ahci,usbms,ohci,uhci,ehci) is used
vi: Chuyển sang các ổ đĩa thật. Nếu không chỉ ra MÔ_ĐUN nào thì tập hợp mặc định (pata,ahci,usbms,ohci,uhci,ehci) được dùng

en: Perform COMMANDS on partition.
    Use `parttool PARTITION help' for the list of available commands.
vi: Thực hiện LỆNH trên phân vùng.
    Chạy lệnh “parttool PHÂN_VÙNG help” để biết danh sách các lệnh sẵn có.

en: =VAL
vi: =GIÁ_TRỊ

en: Sorry, no parttool is available for %s
vi: Rất tiếc, không có công cụ phân vùng sẵn có cho %s

en: unknown argument `%s'
vi: không hiểu tham số “%s”

en: PARTITION COMMANDS
vi: PHÂN_VÙNG CÁC_LỆNH

en: USER PASSWORD
vi: TÀI_KHOẢN MẬT_KHẨU

en: Set user password (plaintext). Unrecommended and insecure.
vi: Đặt mật khẩu người dùng (chữ thường). KHÔNG AN TOÀN!

note: TRANSLATORS: it means that the string which was supposed to be a password hash doesn't have a correct format, not to password mismatch.
en: invalid PBKDF2 password
vi: sai mật khẩu PBKDF2

en: USER PBKDF2_PASSWORD
vi: TÀI_KHOẢN MẬT_KHẨU_PBKDF2

en: Set user password (PBKDF2).
vi: Đặt mật khẩu (dạng PBKDF2).

en: Select device by vendor and device IDs.
vi: Chọn thiết bị theo nhà sản xuất và ID.

en: [vendor]:[device]
vi: [nhàsảnxuất]:[thiếtbị]

en: Select device by its position on the bus.
vi: Chọn thiết bị theo vị trí trên bus.

en: missing `%c' symbol
vi: thiếu ký hiệu “%c”

en: [-s POSITION] [-d DEVICE]
vi: [-s VỊ-TRÍ] [-d THIẾT_BỊ]

en: Show raw dump of the PCI configuration space.
vi: Hiển thị dữ liệu dạng thô của không gian cấu hình PCI.

en: Skip signature-checking of the public key file.
vi: Bỏ qua kiểm tra chữ ký của TẬP_TIN chữ ký.

note: TRANSLATORS: it's about GNUPG signatures.
en: bad signature
vi: chữ ký sai

en: public key %08
vi: khóa công %08x

en: module `%s' isn't loaded
vi: chưa tải mô_đun “%s”

note: TRANSLATORS: %08x is 32-bit key id.
en: public key %08x not found
vi: không tìm thấy khóa công %08x

en: [-s|--skip-sig] FILE SIGNATURE_FILE [PUBKEY_FILE]
vi: [-s|--skip-sig] TẬP_TIN TẬP_TIN_KÝ [KHÓA-CÔNG]

en: Verify detached signature.
vi: Xác minh chữ ký đính kèm.

en: [-s|--skip-sig] PUBKEY_FILE
vi: [-s|--skip-sig] TẬP_TIN_KHÓA-CÔNG

en: Add PUBKEY_FILE to trusted keys.
vi: Thêm PUBKEY_FILE (khóa công) vào danh sách đáng tin.

en: Show the list of trusted keys.
vi: Liệt kê các khóa đáng tin.

en: PUBKEY_ID
vi: ID_KHÓA_CÔNG

en: Remove PUBKEY_ID from trusted keys.
vi: Xóa bỏ PUBKEY_ID (khóa công) từ danh sách đáng tin.

en: Set a variable to return value.
vi: Đặt một biến để trả lại giá trị.

note: TRANSLATORS: It's a driver that is currently in use to access the diven disk.
en: Determine driver.
vi: Xác định trình điều khiển.

en: Determine partition map type.
vi: Xác định kiểu ánh xạ phân vùng.

en: Determine filesystem type.
vi: Xác định kiểu hệ thống tập tin.

en: Determine filesystem UUID.
vi: Xác định UUID hệ thống tập tin.

en: Determine filesystem label.
vi: Xác định nhãn hệ thống tập tin.

en: Determine partition UUID.
vi: Xác định UUID phân vùng.

en: filesystem `%s' does not support labels
vi: hệ thống tập tin “%s” không hỗ trợ nhãn

en: DEVICE
vi: THIẾT_BỊ

en: Retrieve device info.
vi: Lấy thông tin về thiết bị.

en: Do not echo input
vi: Đừng lặp lại đầu vào nữa

en: [-s] [ENVVAR]
vi: [-s] [BIẾN_MÔI_TRƯỜNG]

en: Set variable with user input.
vi: Đặt biến dùng đầu vào người dùng.

en: Reboot the computer.
vi: Khởi động lại máy tính.

note: TRANSLATORS: in regexp you can mark some groups with parentheses. These groups are then numbered and you can save some of them in variables. In other programs those components are often referenced with back slash, e.g. \1. Compare sed -e 's,\([a-z][a-z]*\),lowercase=\1,g' The whole matching componen
en: Store matched component NUMBER in VARNAME.
vi: Lưu các thành phần so khớp SỐ trong TÊN_BIẾN.

en: [NUMBER:]VARNAME
vi: [SỐ:]TÊN_BIẾN

note: TRANSLATORS: This are two arguments. So it's two separate units to translate and pay attention not to reverse them.
en: REGEXP STRING
vi: BTCQ CHUỖI
    
    BTCQ: Biểu thức chính quy

en: Test if REGEXP matches STRING.
vi: Kiểm tra xem BTCQ có khớp với CHUỖI.

en: NAME [VARIABLE] [HINTS]
vi: TÊN [BIẾN] [HINTS]

en: Search devices by file. If VARIABLE is specified, the first device found is set to a variable.
vi: Tìm kiếm các thiết bị theo tập tin. Chỉ rõ BIẾN thì thiết bị được tìm thứ nhất được đặt thành một biến.

en: Search devices by label. If VARIABLE is specified, the first device found is set to a variable.
vi: Tìm kiếm các thiết bị theo nhãn. Chỉ rõ BIẾN thì thiết bị được tìm thứ nhất được đặt thành một biến.

en: Search devices by UUID. If VARIABLE is specified, the first device found is set to a variable.
vi: Tìm kiếm các thiết bị theo UUID (mã nhận diện duy nhất). Chỉ rõ BIẾN thì thiết bị được tìm thứ nhất được đặt thành một biến.

en: Search devices by a file.
vi: Tìm kiếm các thiết bị theo tập tin.

en: Search devices by a filesystem label.
vi: Tìm thiết bị theo nhãn hệ thống tập tin.

en: Search devices by a filesystem UUID.
vi: Tìm thiết bị theo UUID hệ thống tập tin.

en: Set a variable to the first device found.
vi: Đặt biến cho thiết bị đầu tiên tìm thấy.

en: Do not probe any floppy drive.
vi: Không tìm thấy bất kỳ đĩa mềm nào.

en: Only probe EFI disks.
vi: Chỉ thăm dò đĩa EFI

en: First try the device HINT. If HINT ends in comma, also try subpartitions
vi: Trước tiên thử thiết bị GỢI_Ý. Nếu GỢI_Ý kết thúc bằng dấu phẩy, cũng thử cả phân vùng con

en: HINT
vi: GỢI_Ý

en: First try the device HINT if currently running on IEEE1275. If HINT ends in comma, also try subpartitions
vi: Trước tiên thử thiết bị GỢI_Ý nếu hiện tại chạy trên IEEE1275. Nếu GỢI_Ý kết thúc bằng dấu phẩy, cũng thử cả phân vùng con

en: First try the device HINT if currently running on BIOS. If HINT ends in comma, also try subpartitions
vi: Trước tiên thử thiết bị GỢI_Ý nếu hiện tại chạy trên BIOS. Nếu GỢI_Ý kết thúc bằng dấu phẩy, cũng thử cả phân vùng con

en: First try the device HINT if direct hardware access is supported. If HINT ends in comma, also try subpartitions
vi: Trước tiên thử thiết bị GỢI_Ý nếu truy cập phần cứng trực tiếp được hỗ trợ. Nếu GỢI_Ý kết thúc bằng dấu phẩy, cũng thử cả phân vùng con

en: First try the device HINT if currently running on EFI. If HINT ends in comma, also try subpartitions
vi: Trước tiên thử thiết bị GỢI_Ý nếu hiện tại chạy trên EFI. Nếu GỢI_Ý kết thúc bằng dấu phẩy, cũng thử cả phân vùng con

en: First try the device HINT if currently running on ARC. If HINT ends in comma, also try subpartitions
vi: Trước tiên thử thiết bị GỢI_Ý nếu hiện tại chạy trên ARC. Nếu GỢI_Ý kết thúc bằng dấu phẩy, cũng thử cả phân vùng con

en: [-f|-l|-u|-s|-n] [--hint HINT [--hint HINT] ...] NAME
vi: [-f|-l|-u|-s|-n] [--hint GỢI_Ý [--hint GỢI_Ý] …] TÊN

en: Search devices by file, filesystem label or filesystem UUID. If --set is specified, the first device found is set to a variable. If no variable name is specified, `root' is used.
vi: Tìm thiết bị theo tập tin, nhãn hoặc UUID của hệ thống tập tin. Nếu chỉ ra --set, thì thiết bị đầu tiên tìm được sẽ đặt cho một biến. Nếu không có biến được chỉ ra, “root” sẽ được dùng.

en: Register %x of %x:%02x.%x is %x
vi: Thanh ghi %x của %x:%02x.%x là %x

en: [-s POSITION] [-d DEVICE] [-v VAR] REGISTER[=VALUE[:MASK]]
vi: [-s VỊ-TRÍ] [-d THIẾT_BỊ] [-v BIẾN] THANH-GHI[=GIÁ_TRỊ[:MẶT-NẠ]]

en: Manipulate PCI devices.
vi: Điều khiển thiết bị PCI.

en: Verbose countdown.
vi: Đếm ngược với chi tiết.

en: Allow to interrupt with ESC.
vi: Cho phép ngắt bằng ESC.

en: NUMBER_OF_SECONDS
vi: SỐ_CÁC_GIÂY

en: Wait for a specified number of seconds.
vi: Đợi trong vòng một số các giây được ghi rõ.

en: Match structures with the given type.
vi: Các cấu trúc khớp với kiểu đã cho.

en: type
vi: kiểu

en: Match structures with the given handle.
vi: Các cấu trúc khớp với xử lý đã cho.

en: handle
vi: xử lý

en: Select a structure when several match.
vi: Chọn một cấu trúc khi có nhiều cái khớp.

en: match
vi: khớp

en: Get the byte's value at the given offset.
vi: Lấy giá trị của byte tại điểm bù đã cho.

en: offset
vi: bù

en: Get two bytes' value at the given offset.
vi: Lấy giá trị của hai byte tại điểm bù đã cho.

en: Get four bytes' value at the given offset.
vi: Lấy giá trị của bốn byte tại điểm bù đã cho.

en: Get eight bytes' value at the given offset.
vi: Lấy giá trị của tám byte tại điểm bù đã cho.

en: Get the string specified at the given offset.
vi: Láy chuỗi được chỉ định tại điểm bù đã cho.

en: Get the UUID's value at the given offset.
vi: Lấy giá trị của UUID tại điểm bù đã cho.

en: Store the value in the given variable name.
vi: Lưu giá trị vào biến đã cho.

en: variable
vi: biến

en: Filter the result like linux does.
vi: Lọc kết quả như linux làm.

en: the SMBIOS entry point structure was not found
vi: cấu trúc điểm vào SMBIOS đã không thể tìm thấy

en: the type must be between 0 and 255
vi: kiểu phải nằm giữa 0 và 255

en: the handle must be between 0 and 65535
vi: bộ xử lý phải nằm giữa 0 và 65535

en: the match must be a positive integer
vi: khớp phải có giá trị dương

en: only one --get option is usable at a time
vi: chỉ có một tùy chọn --get là sử dụng được lúc này

en: one of the --get options is required
vi: một tùy chọn --get được yêu cầu

en: no structure matched the given options
vi: không có cấu trúc nào khớp với tùy chọn

en: the given offset is outside the structure
vi: bù đã đưa ra nằm ngoài cấu trúc

en: the field ends outside the structure
vi: điểm cuối trường nằm ngoài cấu trúc

en: failed to retrieve the structure field
vi: gặp lỗi khi lấy cấu trúc trường

en: [-t type] [-h handle] [-m match] (-b|-w|-d|-q|-s|-u) offset [--set variable]
vi: [-t type] [-h handle] [-m khớp] (-b|-w|-d|-q|-s|-u) bù [--set biến]

en: Retrieve SMBIOS information.
vi: Lấy thông tin SMBIOS.

en: root directory of the syslinux disk [default=/].
vi: thư mục gốc của đĩa syslinux [mặc định=/].

en: current directory of syslinux [default is parent directory of input file].
vi: thư mục hiện tại của syslinux [thư mục mặc định là cha của tập tin đầu vào].

en: assume input is an isolinux configuration file.
vi: coi đầu vào là một tập tin cấu hình isolinux.

en: assume input is a pxelinux configuration file.
vi: coi đầu vào là một tập tin cấu hình pxelinux.

en: assume input is a syslinux configuration file.
vi: coi đầu vào là một tập tin cấu hình syslinux.

note: TRANSLATORS: "syslinux config" means "config as used by syslinux".
en: Execute syslinux config in same context
vi: Thực thi cấu hình syslinux trong cùng ngữ cảnh

en: Execute syslinux config in new context
vi: Thực thi cấu hình syslinux trong ngữ cảnh mới

en: Execute syslinux config in same context taking only menu entries
vi: Thực thi cấu hình syslinux trong cùng ngữ cảnh chỉ lấy các mục trình đơn

en: Execute syslinux config in new context taking only menu entries
vi: Thực thi cấu hình syslinux trong ngữ cảnh mới chỉ lấy các mục trình đơn

en: no terminal specified
vi: chưa xác định terminal

en: terminal `%s' isn't found
vi: không tìm thấy thiết bị cuối “%s”

en: Active input terminals:
vi: Thiết bị cuối đầu vào đang kích hoạt:

en: Available input terminals:
vi: Thiết bị cuối đầu vào sẵn có:

en: Active output terminals:
vi: Thiết bị cuối đầu ra sẵn có:

en: Available output terminals:
vi: Các terminal đầu ra sẵn có:

en: [--append|--remove] [TERMINAL1] [TERMINAL2] ...
vi: [--append|--remove] [TERMINAL1] [TERMINAL2] …

en: List or select an input terminal.
vi: Liệt kê hoặc chọn một terminal đầu vào.

en: List or select an output terminal.
vi: Liệt kê hoặc chọn một terminal kết xuất.

en: EXPRESSION ]
vi: BIỂU_THỨC ]

en: Evaluate an expression.
vi: Ước lượng một biểu thức.

en: EXPRESSION
vi: BIỂU_THỨC

en: Load the same file in multiple ways.
vi: Tải cùng một tập tin theo nhiều cách khác nhau.

en: Specify size for each read operation
vi: Chỉ ra kích thước cho từ thao tác đọc

en: invalid block size
vi: kích thước khối không hợp lệ

en: File size: %s
vi: Kích thước tập tin: %s

en: Elapsed time: %d.%03d s
vi: Thời gian đã qua: %d.%03d giây

en: Speed: %s
vi: Tốc độ: %s

en: [-s SIZE] FILENAME
vi: [-s CỠ] TÊN_TẬP_TIN

en: Test file read speed.
vi: Kiểm tra tốc độ đọc tập tin.

en: no command is specified
vi: chưa chỉ ra lệnh

en: Elapsed time: %d.%03d seconds
vi: Thời gian đã qua: %d.%03d giây

en: COMMAND [ARGS]
vi: LỆNH [CÁC_ĐỐI_SỐ]

en: Measure time used by COMMAND
vi: Đo thời gian sử dụng LỆNH

en: Translate to upper case.
vi: Chuyển sang chữ HOA.

en: Translate to lower case.
vi: Chuyển sang chữ thường.

en: [OPTIONS] [SET1] [SET2] [STRING]
vi: [CÁC-TÙY_CHỌN] [SET1] [SET2] [CHUỖI]

en: Translate SET1 characters to SET2 in STRING.
vi: Chuyển dịch TẬP_HỢP_CHỮ_CÁI_1 sang TẬP_HỢP_CHỮ_CÁI_2 trong CHUỖI.

note: TRANSLATORS: it's a command description.
en: Do nothing, successfully.
vi: Không làm gì, thành công.

note: TRANSLATORS: it's a command description.
en: Do nothing, unsuccessfully.
vi: Không làm gì, không thành công.

en: Test USB support.
vi: Thử khả năng hỗ trợ USB.

en: Text-only
vi: Chỉ_chứa_chữ

note: TRANSLATORS: "Direct color" is a mode when the color components are written dirrectly into memory.
en: Direct color, mask: %d/%d/%d/%d  pos: %d/%d/%d/%d
vi: Màu trực tiếp, mặt nạ: %d/%d/%d/%d  vtrí: %d/%d/%d/%d

note: TRANSLATORS: In "paletted color" mode you write the index of the color in the palette. Synonyms include "packed pixel".
en: Paletted
vi: Bảng màu

note: TRANSLATORS: "Planar" is the video memory where you have to write in several different banks "plans" to control the different color components of the same pixel.
en: Planar
vi: Phẳng

note: TRANSLATORS: Non-chain 4 is a 256-color planar (unchained) video memory mode.
en: Non-chain 4
vi: Chế độ video “Non-chain 4” 256 màu

en: Monochrome
vi: Đơn sắc

en: Unknown video mode
vi: Không hiểu chế độ video

en:   EDID checksum invalid
vi:   tổng kiểm tra EDID không hợp lệ

en:   EDID version: %u.%u
vi:   phiên bản EDID: %u.%u

en:     Preferred mode: %ux%u
vi:     Chế độ mong muốn: %ux%u

en:     No preferred mode available
vi:     Không sẵn có chế độ ưu tiên nào

en: invalid video mode specification `%s'
vi: đặc tả chế độ video “%s” không hợp lệ

en: List of supported video modes:
vi: Liệt kê các chế độ video được hỗ trợ:

en: Legend: mask/position=red/green/blue/reserved
vi: Lời ghi chú: mặt-nạ/vị-trí=red/green/blue/reserved

en: Adapter `%s':
vi: Bộ tiếp hợp “%s”:

en:   No info available
vi:  Không có thông tin sẵn có nào

en:   Failed to initialize video adapter
vi:  Gặp lỗi khi khởi tạo phần điều khiển video

en: List available video modes. If resolution is given show only modes matching it.
vi: Liệt kê các chế độ video sẵn có. Nếu độ phân giải màn hình chỉ đưa ra một thì dùng luôn nó.

note: TRANSLATORS: Here, on the other hand, it's nicer to use unicode cross instead of x.
en: Test video subsystem in mode WxH.
vi: Thử hệ thống video phụ ở chế độ WxH.

en: Test video subsystem.
vi: Thử hệ thống phụ ảnh động.

en: [DIR]
vi: [TMỤC]

en: List Xen storage.
vi: Liệt kê đĩa kiểu Xen.

note: TRANSLATORS: GRUBUUID stands for "filesystem UUID as used in GRUB".
en: [-l] GRUBUUID [VARNAME]
vi: [-l] GRUBUUID [TÊN_BIẾN]

en: Transform 64-bit UUID to format suitable for XNU. If -l is given keep it lowercase as done by blkid.
vi: Chuyển dạng UUID 64-bit sang một định dạng thích hợp với XNU. Nếu tùy chọn -l được đưa ra giữ nó ở chữ thường như được thực hiện bởi lệnh blkid.

en: failure reading sector 0x%llx from `%s'
vi: gặp lỗi khi đọc cung từ 0x%llx từ “%s”

en: failure writing sector 0x%llx to `%s'
vi: gặp lỗi khi ghi cung từ 0x%llx đến “%s”

en: Mount by UUID.
vi: Gắn sử dụng UUID.

note: TRANSLATORS: It's still restricted to cryptodisks only.
en: Mount all.
vi: Gắn tất cả.

en: Mount all volumes with `boot' flag set.
vi: Gắn toàn bộ các vùng có cờ “boot” được đặt.

en: Password to open volumes.
vi: Mật khẩu để mở phân vùng

en: Key file
vi: Tập tin khóa

en: Key file offset (bytes)
vi: Vị trí bù tập tin khóa (byte)

en: Key file data size (bytes)
vi: Kích cỡ dữ lieu tập tin khóa (byte)

en: Read header from file
vi: Đọc phần đầu từ tập tin

note: TRANSLATORS: The first %s is the file being looked at, the second %s is the error message.
en: cannot open `%s': %s
vi: không thể mở “%s”: %s

en: failed to query size of device `%s': %s
vi: gặp lỗi khi truy vấn kích cỡ của thiết bị `%s': %s

en: cannot seek `%s': %s
vi: không thể di chuyển vị trị đầu đọc “%s”: %s

en: header file not found
vi: không tìm thấy phần đầu tập tin

en: header file too small
vi: phần đầu tập tin quá nhỏ

en: Enter passphrase for %s%s%s (%s):
vi: Gõ cụm từ mật khẩu cho %s%s%s (%s):

en: UNKNOWN
vi: KHÔNG HIỂU

en: non-numeric or invalid keyfile offset `%s'
vi: phần bù vị trí tập tin khóa không phải là số hoặc không hợp lệ `%s'

en: non-numeric or invalid keyfile size `%s'
vi: kích cỡ tập tin khóa không phải là số hoặc không hợp lệ “%s”

en: key file size is 0
vi: kích thước tập tin là 0

en: key file size exceeds maximum (%d)
vi: kích cỡ tập tin khóa đã vượt quá mức tối đa (%d)

en: Keyfile offset, %llu, is greater thankeyfile size, %
vi: Bù vị trí tập tin khóa, %llu, lớn hơn kích thước tập tin khóa, %

en: keyfile is too small: requested %llu bytes, but the file only has %
vi: tập tin khóa quá nhỏ: yêu cầu %llu byte nhưng tập tin chỉ có %

en: failed to read key file
vi: gặp lỗi khi đọc tập tin khóa

en: cannot use UUID lookup with detached header
vi: không thể sử dụng tra cứu UUID với phần đầu tách rời

en: [ [-p password] | [-k keyfile [-O keyoffset] [-S keysize] ] ] [-H file] <SOURCE|-u UUID|-a|-b>
vi: [ [-p mật_khẩu] | [-k tập_tin_khóa [-O bù_vtr_khóa] [-S cỡ_khóa] ] ] [-H tập_tin] <NGUỒN|-u UUID|-a|-b>

en: Mount a crypto device.
vi: Gắn thiết bị mã hóa.

note: TRANSLATORS: This message kicks in during the detection of which modules needs to be included in core image. This happens in the case of degraded RAID and means that autodetection may fail to include some of modules. It's an installation time message, not runtime message.
en: Couldn't find physical volume `%s'. Some modules may be missing from core image.
vi: Không thể tìm thấy vùng vật lý “%s”. Một số MÔ_ĐUN có lẽ đã bị thếu trong ảnh lõi.

en: physical volume %s not found
vi: không tìm thấy phân vùng vật lý %s

en: no media in `%s'
vi: không có đĩa đa phương tiện trong “%s”

en: Couldn't load sha256
vi: Không thể tải sha256

en: Couldn't load sha512
vi: Không thể tải sha512

en: couldn't read ELI metadata
vi: không thể đọc “ELI metadata” (siêu dữ liệu)

en: wrong ELI magic or version
vi: sai số mầu nhiệm hoặc phiên bản ELI

en: Attempting to decrypt master key...
vi: Đang thử giải mã khóa chủ…

note: TRANSLATORS: It's a cryptographic key slot: one element of an array where each element is either empty or holds a key.
en: Slot %d opened
vi: Khe %d mở

en: attempt to read or write outside of disk `%s'
vi: đang thử đọc hay ghi ngoài đĩa “%s”

en: cannot write to CD-ROM
vi: không thể ghi CD-ROM

en: Native disk drivers are in use. Refusing to use firmware disk interface.
vi: Đĩa dạng nguyên bản đã được sử dụng. Từ chối sử dụng giao diện đĩa firmware (phần mềm nhúng).

note: TRANSLATORS: it's a partition for embedding, not a partition embed into something. GRUB install tools put core.img into a place usable for bootloaders (called generically "embedding zone") and this operation is called "embedding".
en: your LDM Embedding Partition is too small; embedding won't be possible
vi: phân vùng nhúng LDM quá nhỏ; nhúng là điều không thể

note: TRANSLATORS: it's a partition for embedding, not a partition embed into something.
en: this LDM has no Embedding Partition; embedding won't be possible
vi: LDM này không có Embedding Partition (phân vùng nhúng); việc nhúng là không thể

note: TRANSLATORS: The disk is simply removed from the list of available ones, not wiped, avoid to scare user.
en: Delete the specified loopback drive.
vi: Xóa ổ đĩa (loopback) vòng ngược đã chỉ ra.

en: Transparently decompress backing file.
vi: Tập tin phía sau giải nén trong suốt.

en: [-d] [-D] DEVICENAME FILE.
vi: [-d] [-D] TÊN_THIẾT_BỊ TẬP_TIN.

note: TRANSLATORS: The file itself is not destroyed or transformed into drive.
en: Make a virtual drive from a file.
vi: Tạo thiết bị ảo từ một tập tin.

en: could not unescape Base64 string
vi: không thể thoát chuỗi Base64

en: could not decode Base64 string
vi: không thể giải mã chuỗi Base64

note: TRANSLATORS: It's a cryptographic key slot: one element of an array where each element is either empty or holds a key.
en: Slot "%s" opened
vi: Khe "%s" mở

note: TRANSLATORS: It's still restricted to this module only.
en: Password hash
vi: Mã băm mật khẩu

en: Password cipher
vi: Kiểu mã hóa mật khẩu

en: Key size (in bits)
vi: Kích cỡ khóa (tính bằng bít)

en: Device sector size
vi: Kích thước cung từ thiết bị

en: Password (key)
vi: Mật khẩu (khóa)

en: Keyfile path
vi: Đường dẫn tập tin khóa

en: Keyfile offset
vi: Bù vị trí tập tin khóa

en: Set device UUID
vi: Đặt UUID thiết bị

en: cannot set specified key
vi: không thể đặt khóa chỉ định

en: cannot determine disk %s size
vi: không thể quyết định kích cỡ đĩa %s

en: cannot set specified sector size on disk %s
vi: không thể đặt cỡ cung từ đã cho trên đĩa %s

en: cannot open keyfile %s
vi: không thể mở tập khóa %s

en: cannot seek keyfile at offset %
vi: không thể di chuyển vị trí đọc tập tin đến vị trí bù %llu

en: Specified key size (%
vi: Chỉ định kích cỡ khóa (%

en: error reading key file
vi: lỗi khi đọc tập tin khóa

en: device name required
vi: yêu cầu tên thiết bị

en: couldn't load hash %s
vi: không thể tải mã băm %s

en: hash length %
vi: độ dài mã băm %

en: invalid cipher mode, must be of format cipher-mode
vi: chế độ mật mã không hợp lệ, phải ở định dạng cipher-mode

en: password exceeds maximium size
vi: mật khẩu vượt quá kích cỡ tối đa

en: specified UUID exceeds maximum size
vi: UUID đã cho vượt quá kích cỡ tối đa

en: specified UUID too short
vi: UUID đã cho quá ngắn

en: unrecognized keyfile offset
vi: không thừa nhận bù vị trí tập tin khóa

en: unrecognized sector size
vi: không thừa nhận kích thước cung từ

en: unrecognized key size
vi: không thừa nhận kích cỡ khóa

en: key size is not multiple of %d bits
vi: kích cỡ khóa không phải là bội số của %d bít

en: key size %
vi: Kích thước tập tin: %s

en: sector size -S must be at least %d
vi: kích cỡ cung từ -S phải ít nhất là %d

en: sector size -S %
vi: kích cỡ cung từ -S %

en: invalid cipher %s
vi: mật mã %s không hợp lệ

en: invalid mode %s
vi: chế độ sai %s

en: invalid cipher %s or mode %s
vi: mật mã %s hoặc chế độ %s không hợp lệ

en: cannot open disk %s
vi: không thể mở đĩa %s

en: Enter passphrase for %s%s%s:
vi: Gõ cụm từ mật khẩu cho %s%s%s:

en: error reading password
vi: gặp lỗi khi đọc mật khẩu

en: warning: hash is ignored if keyfile is specified
vi: cảnh báo: hàm băm bị bỏ qua nếu tập tin khóa được chỉ định

en: warning: password specified with -p option is ignored if keyfile is provided
vi: cảnh báo: mật khẩu được chỉ định với tùy chọn -p bị bỏ qua nếu tập tin khóa được cung cấp

en: warning: keyfile offset option -O specified without keyfile option -d
vi: cảnh báo: tùy chọn bù vị trí tập tin khóa -O được chỉ ra mà không có tùy chọn tập tin khóa -d

en: -c cipher -s key-size [-h hash] [-S sector-size] [-o offset] [-p password] [-u uuid]  [[-d keyfile] [-O keyfile offset]] <SOURCE>
vi: -c cipher -s key-size [-h mã_băm] [-S cỡ_cung_từ] [-o vtr_bù] [-p mật_khẩu] [-u uuid]  [[-d tập_tin_khóa] [-O tập_tin_khóa vtrí_bù]] <NGUỒN>

en: Open partition encrypted in plain mode.
vi: Mở phân vùng được mã hóa ở chế độ đơn giản.

en: relocation 0x%x is not implemented yet
vi: tái định vị 0x%x vẫn chưa được thực hiện

en: relocation 0x%s is not implemented yet
vi: tái định vị 0x%s vẫn chưa được thực hiện

en: no symbol table
vi: không có bảng ký hiệu

en: this ELF file is not of the right type
vi: tập tin ELF này không phải là một kiểu đúng

en: Load and initialize EFI emulator.
vi: Tải vào khởi tạo bộ mô phỏng EFI.

en: Finalize loading of EFI emulator.
vi: Hoàn thành việc tải bộ mô phỏng EFI.

en: Unload EFI emulator.
vi: Bỏ tải mô phỏng EFI.

en: symbol `%s' not found
vi: không tìm thấy ký hiệu “%s”

en: Loaded fonts:
vi: Phông chữ đã tải:

en: FILE...
vi: TẬP_TIN…

en: Specify one or more font files to load.
vi: Chỉ định một hay nhiều phông chữ cần tải.

en: List the loaded fonts.
vi: Liệt kê phông chữ đã tải.

en: not a directory
vi: không phải một thư mục

en: too deep nesting of symlinks
vi: liên kết mềm lồng nhau quá sâu

en: attempt to read past the end of file
vi: thử đọc sau phần cuối thật của tập tin

en: not a regular file
vi: không phải tập tin thường

en: your core.img is unusually large.  It won't fit in the embedding area
vi: bạn có một core.img quá lớn. Nó không vừa với vùng nhúng

en: overflow is detected
vi: bị tràn

en: invalid file name `%s'
vi: tên tập tin “%s” không hợp lệ

en: blocksize too large
vi: cỡ khối quá lớn

en: checksum verification failed
vi: xác minh mã tổng kiểm tra gặp lỗi

en: couldn't find a necessary member device of multi-device filesystem
vi: không thể tìm thấy thiết bị số cần thiết của hệ thống tập tin đa-thiết-bị

en: no decryption key available
vi: không có khóa giải mã sẵn dùng

en: MAC verification failed
vi: Lỗi thẩm tra MAC gặp lỗi

en: Assume input is raw.
vi: Coi đầu vào dạng thô.

en: Assume input is hex.
vi: Coi đầu vào dạng thập lục phân.

en: Assume input is passphrase.
vi: Coi đầu vào là passpharse (mật khẩu cho tập tin).

en: Enter ZFS password:
vi: Nhập mật khẩu ZFS:

en: [-h|-p|-r] [FILE]
vi: [-h|-p|-r] [TẬP_TIN]

en: Import ZFS wrapping key stored in FILE.
vi: Nhập vào khóa bao bọc ZFS được lưu trong TẬP_TIN.

en: Virtual device is removed
vi: Thiết bị ảo đã bị gỡ bỏ

en: Virtual device is faulted
vi: Thiết bị ảo bị hỏng

en: Virtual device is offline
vi: Thiết bị ảo đã ngoại tuyến

note: TRANSLATORS: degraded doesn't mean broken but that some of component are missing but virtual device as whole is still usable.
en: Virtual device is degraded
vi: Thiết bị ảo đã bị gỡ bỏ

en: Virtual device is online
vi: Thiết bị ảo đang online

en: Incorrect virtual device: no type available
vi: Thiết bị ảo không hợp lệ: kiểu không sẵn dùng

note: TRANSLATORS: The virtual devices form a tree (in graph-theoretical sense). The nodes like mirror or raidz have children: member devices. The "real" devices which actually store data are called "leafs" (again borrowed from graph theory) and can be either disks (or partitions) or files.
en: Leaf virtual device (file or disk)
vi: Thiết bị ảo còn lại (tập tin hoặc đĩa)

en: Bootpath: unavailable
vi: Đường dẫn khởi động: không sẵn sàng

en: Bootpath: %s
vi: Đường dẫn khởi động: %s

en: Path: unavailable
vi: Đường dẫn: không sẵn sàng

en: Path: %s
vi: Đường dẫn: %s

en: Devid: unavailable
vi: ID thiết bị: không sẵn sàng

en: Devid: %s
vi: IDThiết bị: %s

en: This VDEV is a mirror
vi: VDEV này là số nhỏ

en: This VDEV is a RAIDZ%llu
vi: VDEV này là RAIDZ%llu

en: Incorrect VDEV
vi: VDEV không hợp lệ

en: VDEV with %d children
vi: VDEV với %d con

note: TRANSLATORS: it's the element carying the number %d, not total element number. And the number itself is fine, only the element isn't.
en: VDEV element number %d isn't correct
vi: Phần tử VDEV %d không đúng

note: TRANSLATORS: it's the element carying the number %d, not total element number. This is used in enumeration "Element number 1", "Element number 2", ...
en: VDEV element number %d:
vi: thành viên VDEV số %d:

en: Unknown virtual device type: %s
vi: Kiểu thiết bị ảo chưa được biết đến: %s

note: TRANSLATORS: Here we speak about ZFS pools it's semi-marketing, semi-technical term by Sun/Oracle and should be translated in sync with other ZFS-related software and documentation.
en: Pool state: active
vi: Trạng thái kho ZFS: hoạt động

en: Pool state: exported
vi: Trạng thái kho ZFS: đã xuất

en: Pool state: destroyed
vi: Trạng thái kho ZFS: đã phá hủy

en: Pool state: reserved for hot spare
vi: Trạng thái kho ZFS: dự trữ để dành

en: Pool state: level 2 ARC device
vi: Trạng thái kho ZFS: thiết bị ARC mức 2

en: Pool state: uninitialized
vi: Trạng thái kho ZFS: chưa khởi tạo

en: Pool state: unavailable
vi: Trạng thái kho ZFS: chưa sẵn sàng

en: Pool state: potentially active
vi: Trạng thái kho ZFS: có khả năng kích hoạt

en: Pool name: unavailable
vi: Tên kho ZFS: chưa sẵn sàng

en: Pool name: %s
vi: Tên kho ZFS: %s

en: Pool GUID: unavailable
vi: GUID kho ZFS: chưa sẵn sàng

en: Pool GUID: %016llx
vi: GUID kho ZFS: %016llx

en: Unable to retrieve pool state
vi: Không thể lấy trạng thái kho ZFS nhận về

en: Unrecognized pool state
vi: Không thừa nhận trạng thái kho ZFS

note: TRANSLATORS: There are undetermined number of virtual devices in a device tree, not just one.
en: No virtual device tree available
vi: Không có cây thiết bị ảo nào sẵn dùng

en: Print ZFS info about DEVICE.
vi: Hiển thị thông tin ZFS về THIẾT_BỊ.

en: FILESYSTEM [VARIABLE]
vi: HỆ-THỐNG-TẬP_TIN [BIẾN]

en: Print ZFS-BOOTFSOBJ or store it into VARIABLE
vi: Hiển thị ZFS-BOOTFSOBJ hoặc lưu nó vào BIẾN

note: TRANSLATORS: at this position GRUB waits for the user to do an action in remote debugger, namely to tell it to establish connection.
en: Now connect the remote debugger, please.
vi: Xin hãy kết nối đến bộ gỡ lỗi từ xa.

note: TRANSLATORS: GDB stub is a small part of GDB functionality running on local host which allows remote debugger to connect to it.
en: Start GDB stub on given port
vi: Khởi chạy “GDB stub” trên cổng đã cho

note: TRANSLATORS: this refers to triggering a breakpoint so that the user will land into GDB.
en: Break into GDB
vi: Ngắt vào GDB

en: Stop GDB stub
vi: Dừng “GDB stub”

en: premature end of file
vi: gặp kết thúc tập tin quá sớm

note: TRANSLATORS: It refers to passing the string through gettext. So it's "translate" in the same meaning as in what you're doing now.
en: Translates the string with the current settings.
vi: Dịch chuỗi với các cài đặt hiện tại.

en: Press enter to boot the selected OS, `e' to edit the commands before booting or `c' for a command-line. ESC to return previous menu.
vi: Bấm phím Enter để khởi động HĐH được chọn, phím “e” để chỉnh sửa câu lệnh trước khi khởi động, phím “c” để truy cập đến dòng lệnh. Phím ESC để trở về trình đơn trước.

en: Press enter to boot the selected OS, `e' to edit the commands before booting or `c' for a command-line.
vi: Bấm phím Enter để khởi động HĐH được chọn, phím “e” để chỉnh sửa câu lệnh trước khi khởi động, hoặc phím “c” để truy cập đến dòng lệnh.

en: enter: boot, `e': options, `c': cmd-line
vi: nhấn “enter”: khởi động, “e”: tùy chọn, “c”: vào chế độ dòng lệnh

en: The highlighted entry will be executed automatically in %ds.
vi: Mục nhập được tô sáng sẽ được tự động thực hiện trong %d giây.

note: TRANSLATORS:  's' stands for seconds. It's a standalone timeout notification. Please use the short form in your language.
en: %ds remaining.
vi: còn %d giây nữa.

note: TRANSLATORS:  's' stands for seconds. It's a standalone timeout notification. Please use the shortest form available in you language.
en: %ds
vi: %d giây

en: GRUB Boot Menu
vi: Trình đơn Khởi động GRUB

en: Hello World
vi: Chào thế giới!

en: Say `Hello World'.
vi: In ra “Chào thế giới!”.

en: attempt to seek outside of the file
vi: thử di chuyển vị trí ngoài phạm vi của tập tin

note: TRANSLATORS: It's about given file having some strange format, not complete lack of gzip support.
en: unsupported gzip format
vi: định dạng gzip không được hỗ trợ

en: lzop file corrupted
vi: tập tin lzop bị sai hỏng

en: xz file corrupted or unsupported block options
vi: tập tin zx sai hỏng hoặc không hỗ trợ tùy chọn khối

en: invalid arch-dependent ELF magic
vi: sai số màu nhiệm ELF phụ_thuộc_kiến_trúc

en: requested buffer size is too large
vi: kích cỡ bộ đệm đã yêu cầu là quá lớn

en: new read is position beyond the end of the written data
vi: đọc mới là vị trí vượt qua cả cuối của dữ liệu ghi

en: [ENVVAR=VALUE]
vi: [BIẾN_MÔI_TRƯỜNG=GIÁ_TRỊ]

en: Set an environment variable.
vi: Đặt biến môi trường.

en: ENVVAR
vi: BIẾN_MÔI_TRƯỜNG

en: Remove an environment variable.
vi: Gỡ bỏ một biến môi trường.

en: [ARG]
vi: [ĐỐI_SỐ]

en: List devices or files.
vi: Liệt kê các thiết bị hoặc tập tin.

en: Insert a module.
vi: Chèn MÔ_ĐUN.

en: disk `%s' not found
vi: không tìm thấy đĩa “%s”

en: attempt to read or write outside of partition
vi: thử đọc hay ghi ngoài phân vùng

en: invalid arch-independent ELF magic
vi: số màu nhiệm ELF độc_lập_kiến_trúc không hợp lệ

en: Print infomation useful for GDB debugging
vi: In thông tin hữu ích để gỡ lỗi GDB

en: invalid memory address (0x%s > 0x%s)
vi: địa chỉ bộ nhớ không hợp lệ (0x%s > 0x%s)

en: prohibited by secure boot policy
vi: bị cấm bởi chính sách khởi động an toàn

en: shim_lock protocol not found
vi: không tìm thấy giao thức shim_lock

en: bad shim signature
vi: chữ ký shim sai

en: NULL pointer passed for shnum
vi: đã truyền con trỏ NULL cho shnum

en: NULL pointer passed for elf header
vi: đã truyền con trỏ NULL cho phần đầu elf

en: invalid section header table offset in e_shoff
vi: phần bù bảng tiêu đề phần không hợp lệ trong e_shoff

en: invalid number of section header table entries in sh_size: %
vi: số mục trong bảng tiêu đề phần không hợp lệ trong sh_size: %

en: invalid number of section header table entries in e_shnum: %
vi: số mục nhập bảng đầu đề của phần không hợp lệ trong e_shnum: %

en: NULL pointer passed for shstrndx
vi: đã truyền con trỏ NULL cho shstrndx

en: invalid section header table index in sh_link: %d
vi: chỉ mục bảng phần đầu của phần không hợp lệ trong sh_link: %d

en: invalid section header table index in e_shstrndx: %d
vi: chỉ mục bảng phần đầu của phần không hợp lệ trong e_shstrndx: %d

en: NULL pointer passed for phnum
vi: đã truyền con trỏ NULL cho shnum

en: invalid number of program header table entries in sh_info: %d
vi: số mục nhập bảng phần đầu chương trình không hợp lệ trong sh_info: %d

en: invalid number of program header table entries in e_phnum: %d
vi: số mục nhập bảng phần đầu chương trình không hợp lệ trong e_phnum: %d

note: TRANSLATORS: it refers to the lack of free slots.
en: device count exceeds limit
vi: số lượng thiết bị đã đạt đến giới hạn

en: cannot write to `%s': %s
vi: không thể ghi vào “%s”: %s

note: TRANSLATORS: Only one entry is ignored. However the suggestion is to correct/delete the whole file. device.map is a file indicating which devices are available at boot time. Fedora populated it with entries like (hd0,1) /dev/sda1 which would mean that every partition is a separate disk for BIOS. Suc
en: the device.map entry `%s' is invalid. Ignoring it. Please correct or delete your device.map
vi: mục device.map “%s” không hợp lệ. Lờ nó đi. Xin hãy sửa lại hoặc xóa device.map của bạn

note: TRANSLATORS: device.map is a filename. Not to be translated. device.map specifies disk correspondance overrides. Previously one could create any kind of device name with this. Due to some problems we decided to limit it to just a handful possibilities.
en: the drive name `%s' in device.map is incorrect. Using %s instead. Please use the form [hfc]d[0-9]* (E.g. `hd0' or `cd')
vi: ổ đĩa có tên “%s” trong ánh xạ thiết bị không chính xách. Sử dụng %s để thay thế. Xin hãy sử dụng dạng thức [hfc]d[0-9]* (vdụ “hd0” hoặc “cd”)

en: can't open `%s': %s
vi: không thể mở “%s”: %s

en: DEVICE_NAME
vi: TÊN_THIẾT_BỊ

en: Set root device.
vi: Đặt thiết bị gốc.

note: TRANSLATORS: There are many devices in device map.
en: use FILE as the device map [default=%s]
vi: dùng TẬP_TIN làm ánh xạ thiết bị [mặc định=%s]

note: TRANSLATORS: There are many devices in device map.
en: use FILE as memdisk
vi: dùng TẬP_TIN như là ảnh đĩa nhớ

en: use GRUB files in the directory DIR [default=%s]
vi: dùng các tập tin GRUB trong thư mục TMỤC [mặc định=%s]

en: print verbose messages.
vi: hiển thị thông tin chi tiết.

en: SECS
vi: GIÂY

en: wait until a debugger will attach
vi: chờ cho đến ghi bộ gỡ lỗi được tiếp hợp vào

en: use kexec to boot Linux kernels via systemctl (pass twice to enable dangerous fallback to non-systemctl).
vi: sử dụng kexec để khởi động các nhân Linux thông qua systemctl (vượt qua hai lần để kích hoạt dự phòng nguy hiểm cho non-systemctl).

en: Unknown extra argument `%s'.
vi: Không hiểu tham số mở rộng “%s”.

en: GRUB emulator.
vi: Bộ mô phỏng GRUB.

en: Error in parsing command line arguments
vi: Gặp lỗi khi phân tích cú pháp của tùy chọn dòng lệnh.

note: TRANSLATORS: In this case GRUB tells user what he has to do.
en: Run `gdb %s %d', and set ARGS.HOLD to zero.
vi: Chạy “gdb %s %d”, và đặt ARGS.HOLD thành số không.

en: %s: warning:
vi: %s: cảnh báo:

en: %s: info:
vi: %s: ttin:

en: %s: error:
vi: %s: lỗi:

en: file `%s' is too big
vi: tập tin “%s” quá lớn

en: unknown filesystem
vi: không hiểu hệ thống tập tin

en: Shutdown failed
vi: Tắt máy gặp lỗi

en: Exit failed
vi: Thoát ra gặp lỗi

en: string too long
vi: chuỗi quá dài

en: Discarding improperly nested partition (%s,%s,%s%d)
vi: Đang bỏ qua phân vùng lồng nhau một cách không thích hợp (%s,%s,%s%d)

en: Unknown command `%s'.
vi: Không hiểu lệnh “%s”.

en: verification requested but nobody cares: %s
vi: đã yêu cầu xác thực nhưng không có ai quan tâm: %s

en: big file signature isn't implemented yet
vi: chữ ký tập tin lớn vẫn chưa được thực hiện

en: Display this help and exit.
vi: Hiển thị trợ giúp này, sau đó thoát.

en: Display the usage of this command and exit.
vi: Hiển thị cách sử dụng lệnh này, rồi thoát.

en: missing mandatory option for `%s'
vi: thiếu giá trị cho tùy chọn “%s”

en: the argument `%s' requires an integer
vi: tham số “%s” yêu cầu một số nguyên

en: a value was assigned to the argument `%s' while it doesn't require an argument
vi: một giá trị đã được gán cho tham số “%s” trong khi nó lại không yêu cầu đối số

en: Print backtrace.
vi: Hiển thị backtrace.

en: Sunday
vi: Chủ nhật

en: Monday
vi: Thứ hai

en: Tuesday
vi: Thứ ba

en: Wednesday
vi: Thứ tư

en: Thursday
vi: Thứ năm

en: Friday
vi: Thứ sáu

en: Saturday
vi: Thứ bảy

en: GRUB doesn't know how to halt this machine yet!
vi: GRUB chưa biết làm cách nào để tắt máy này!

en: output parameters are not set
vi: chưa đặt các tham số đầu ra

en: expected escaped character
vi: cần ký tự đã thoát

en: unicode sequence too short
vi: chuỗi unicode quá ngắn

en: unicode sequence with invalid character '%c'
vi: chuỗi unicode có ký tự không hợp lệ '%c'

en: unrecognized escaped character '%c'
vi: không nhận ra ký tự thoát chuỗi “%c”

en: Default server is ${net_default_server}
vi: Máy chủ mặc định là ${net_default_server}

en: invalid color specification `%s'
vi: sai đặc tả màu sắc “%s”

en: Reboot failed
vi: Khởi động lại gặp lỗi

en: [LENGTH]
vi: [ĐỘ_DÀI]

en: Hexdump random data.
vi: Dữ liệu ngẫu nhiên đổ hex.

en: device tree must be supplied (see `devicetree' command)
vi: cây thiết bị phải được cung cấp (xem lệnh “devicetree”)

en: invalid zImage
vi: zImage (ảnh nén) không hợp lệ

en: invalid device tree
vi: cây thiết bị không hợp lệ

en: Load Linux.
vi: Tải Linux.

en: Load initrd.
vi: Tải initrd.

note: TRANSLATORS: DTB stands for device tree blob.
en: Load DTB file.
vi: Tải tập tin DTB.

en: failed to get FDT
vi: gặp lỗi khi lấy FDT

en: you need to load the Xen Hypervisor first
vi: bạn cần phải tải Xen Hypervisor trước đã

en: Load a xen hypervisor.
vi: Tải một bộ ảo hóa Xen.

en: Load a xen module.
vi: Tải mô_đun xen.

en: [OPTS]
vi: [C_T_CHỌN]

note: TRANSLATORS: This command is used on EFI to switch to BIOS mode and boot the OS requiring BIOS.
en: Boot BIOS-based system.
vi: Khởi động hệ thống ở chế độ BIOS cơ bản.

en: Load another boot loader.
vi: Tải một bộ tải khởi động khác.

en: plain image kernel not supported - rebuild with CONFIG_(U)EFI_STUB enabled
vi: hạt nhân ảnh loại thường không được hỗ trợ - hãy dịch lại với tùy chọn bật CONFIG_(U)EFI_STUB

en: failed to install protocols
vi: gặp lỗi khi cài đặt giao thức

en: error trying to perform kexec load operation
vi: lỗi khi cố thực hiện thao tác tải kexec

en: use '
vi: dùng '

en: error trying to perform 'systemctl kexec': %d
vi: lỗi khi cố thực hiện 'systemctl kexec': %d

en: error trying to directly perform 'kexec -ex': %d
vi: lỗi khi cố thực hiện trực tiếp 'kexec -ex': %d

en: cannot find kernel file %s
vi: không tìm thấy tập tin hạt nhân “%s”

en: Cannot find initrd file %s
vi: không tìm thấy tập tin initrd “%s”

en: Display output on all consoles.
vi: Hiển thị kết xuất trên tất cả các bàn giao tiếp.

en: Use serial console.
vi: Dùng bàn giao tiếp kiểu nối tiếp.

en: Ask for file name to reboot from.
vi: Yêu cầu tên tập tin từ đó cần khởi động lại.

en: Use CD-ROM as root.
vi: Dùng CD-ROM làm gốc.

en: Invoke user configuration routing.
vi: Gọi chức năng định tuyến tùy theo cấu hình người dùng.

en: Enter in KDB on boot.
vi: Vào KDB khi khởi động.

en: Use GDB remote debugger instead of DDB.
vi: Dùng bộ gỡ lỗi GDB từ xa thay cho DDB.

en: Disable all boot output.
vi: Tắt tất cả các kết xuất khởi động.

en: Wait for keypress after every line of output.
vi: Đợi cú bấm phím sau khi kết xuất mỗi dòng.

en: Use compiled-in root device.
vi: Dùng thiết bị gốc dựng sẵn (compiled-in root).

en: Boot into single mode.
vi: Khởi động vào chế độ người dùng đơn.

en: Boot with verbose messages.
vi: Khởi động với thông điệp chi tiết.

en: Don't reboot, just halt.
vi: Đừng khởi động lại, chỉ tạm dừng lại.

en: Change configured devices.
vi: Thay đổi các thiết bị được cấu hình.

note: TRANSLATORS: "com" is static and not to be translated. It refers to serial ports e.g. com1.
en: comUNIT[,SPEED]
vi: comĐƠN_VỊ][,TỐC_ĐỘ]

en: Disable SMP.
vi: Tắt SMP.

en: Disable ACPI.
vi: Tắt ACPI.

en: Don't display boot diagnostic messages.
vi: Đừng hiển thị các thông điệp chẩn đoán khởi động.

en: Boot with debug messages.
vi: Khởi động với thông điệp gỡ lỗi.

en: Suppress normal output (warnings remain).
vi: Loại bỏ kết xuất thông thường (để lại các thông tin cảnh báo).

note: TRANSLATORS: "com" is static and not to be translated. It refers to serial ports e.g. com1.
en: [ADDR|comUNIT][,SPEED]
vi: [ĐCHỈ|ĐƠN_VỊcom][,TỐC_ĐỘ]

en: name
vi: tên

en: addr
vi: địachỉ

en: size
vi: kích_thước

en: Booting in blind mode
vi: Khởi động trong chế độ khuyết tật

en: Load kernel of FreeBSD.
vi: Tải hạt nhân của FreeBSD.

en: Load kernel of OpenBSD.
vi: Tải hạt nhân của OpenBSD.

en: Load kernel of NetBSD.
vi: Tải hạt nhân của NetBSD.

en: Load FreeBSD env.
vi: Tải env (môi trường?) FreeBSD.

en: Load FreeBSD kernel module.
vi: Tải mô_đun hạt nhân FreeBSD.

en: Load NetBSD kernel module.
vi: Tải mô_đun hạt nhân FreeBSD.

en: Load NetBSD kernel module (ELF).
vi: Tải mô_đun hạt nhân FreeBSD (ELF).

en: Load FreeBSD kernel module (ELF).
vi: Tải mô_đun hạt nhân FreeBSD (ELF).

note: TRANSLATORS: ramdisk isn't identifier, it can be translated.
en: Load kOpenBSD ramdisk.
vi: Tải đĩa RAM kOpenBSD.

note: TRANSLATORS: "payload" is a term used by coreboot and must be translated in sync with coreboot. If unsure, let it untranslated.
en: Load another coreboot payload
vi: Tải một vùng tải lõi_khởi_động (coreboot payload) khác

en: Legacy `ask' parameter no longer supported.
vi: Tham số cũ “ask” hiện tại không còn được hỗ trợ.

en: %s is deprecated. Use set gfxpayload=%s before linux command instead.
vi: %s đã lỗi thời. Sử dụng set gfxpayload=%s trước lệnh linux để thay thế.

note: TRANSLATORS: "x" has to be entered in, like an identifier, so please don't use better Unicode codepoints.
en: %s is deprecated. VGA mode %d isn't recognized. Use set gfxpayload=WIDTHxHEIGHT[xDEPTH] before linux command instead.
vi: không tán thành sử dụng %s. Chế độ VGA %d không được chấp nhận. Sử dụng đặt gfxpayload=RỘNGxCAO[xSÂU] trước câu lệnh linux để thay thế.

en: the size of initrd is bigger than addr_max
vi: kích thước của initrd lớn hơn addr_max

en: [--force|--bpb] FILE
vi: [--force|--bpb] TẬP_TIN

en: the size of `%s' is too large
vi: “%s” có kích cỡ quá lớn

en: Load FreeDOS kernel.sys.
vi: Tải FreeDOS kernel.sys.

en: Load NTLDR or BootMGR.
vi: Tải NTLDR hoặc BootMGR.

note: TRANSLATORS: it's about guessing which GRUB disk is which Plan9 disk. If your language has no word "mapping" you can use another word which means that the GRUBDEVICE and PLAN9DEVICE are actually the same device, just named differently in OS and GRUB.
en: Override guessed mapping of Plan9 devices.
vi: Ghi đè ánh xạ gợi ý của thiết bị Plan9.

en: KERNEL ARGS
vi: KERNEL C_T_CHỌN

en: Load Plan9 kernel.
vi: Tải hạt nhân Plan9.

en: Load a PXE image.
vi: Tải ảnh PXE.

en: Load Truecrypt ISO.
vi: Tải ảnh “Truecrypt ISO”.

en: initrd already loaded
vi: initrd (đĩa ram khởi tạo) đã được tải rồi

en: Load module.
vi: Tải mô_đun.

en: Press any key to launch xnu
vi: Hãy nhấn phím bất kỳ để khởi động xnu

note: TRANSLATORS: `device-properties' is a variable name, not a program.
en: Load `device-properties' dump.
vi: Tải “device-properties” dump.

en: Could not locate FPSWA driver
vi: Không thể cấp phát điểu khiển (driver) FPSWA

en: FPSWA protocol wasn't able to find the interface
vi: Giao thức FPSWA không thể tìm thấy giao diện

en: No FPSWA found
vi: Không tìm thấy FPSWA nào

en: FPSWA revision: %x
vi: Phiên bản FPSWA: %x

en: FILE [ARGS...]
vi: TẬP_TIN [THAM_SỐ…]

en: Display FPSWA version.
vi: Hiển thị số phiên bản FPSWA.

en: WARNING: no console will be available to OS
vi: CẢNH BÁO: không có thiết bị console (bàn điều khiển) nào sẵn sàng cho OS

en: Load a multiboot 2 kernel.
vi: Tải một hạt nhân đa khởi động (multiboot) 2.

en: Load a multiboot 2 module.
vi: Tải một mô_đun đa khởi động 2 (multiboot 2).

en: Load a multiboot kernel.
vi: Tải một hạt nhân đa khởi động (multiboot).

en: Load a multiboot module.
vi: Tải một mô_đun đa khởi động (multiboot).

en: memory being set is larger than allocated memory
vi: bộ nhớ được đặt lớn hơn bộ nhớ được phân bổ

en: ELF section header region is larger than the file size
vi: Vùng đầu phần ELF lớn hơn kích thước tập tin

en: missing p-list filename
vi: thiếu tên tập tin p-list

en: Background image mode.
vi: Chế độ ảnh nền.

note: TRANSLATORS: This refers to background image mode (stretched or in left-top corner). Note that GRUB will accept only original keywords stretch and normal, not the translated ones. So please put both in translation e.g. stretch(=%STRETCH%)|normal(=%NORMAL%). The percents mark the translated version. 
en: stretch|normal
vi: dãn|thường

en: Load XNU image.
vi: Tải ảnh XNU.

en: Load 64-bit XNU image.
vi: Tải ảnh XNU 64-bit.

en: Load XNU extension package.
vi: Tải gói mở rộng XNU.

en: Load XNU extension.
vi: Tải phần mở rộng XNU.

note: TRANSLATORS: OSBundleRequired is a variable name in xnu extensions manifests. It behaves mostly like GNU/Linux runlevels.
en: DIRECTORY [OSBundleRequired]
vi: THƯ_MỤC [bó_HĐH_yêu_cầu]

note: TRANSLATORS: There are many extensions in extension directory.
en: Load XNU extension directory.
vi: Tải thư mục phần mở rộng XNU.

note: TRANSLATORS: ramdisk here isn't identifier. It can be translated.
en: Load XNU ramdisk. It will be available in OS as md0.
vi: Tải đĩa RAM XNU. Hệ điều hành (OS) sẽ là “md0”.

en: Load a splash image for XNU.
vi: Tải một ảnh splash cho XNU.

en: Load an image of hibernated XNU.
vi: Tải ảnh ngủ_đông XNU.

en: ADDR1,MASK1[,ADDR2,MASK2[,...]]
vi: ĐCHỈ1, MẶT_NẠ1[,ĐCHỈ2, MẶT_NẠ2[,…]]

en: Declare memory regions as faulty (badram).
vi: Khai báo vùng bộ nhớ bị hỏng (hỏng ram).

en: FROM[K|M|G] TO[K|M|G]
vi: TỪ[K|M|G] ĐẾN[K|M|G]

en: Remove any memory regions in specified range.
vi: Gỡ bỏ mọi vùng nhớ trong vùng chỉ định.

en: four arguments expected
vi: cần bốn đối số

en: unrecognised network interface `%s'
vi: không nhận ra giao diện mạng“%s”

en: no DHCP info found
vi: không tìm thấy thông tin DHCP

en: no DHCP options found
vi: không tìm thấy tùy chọn DHCP

en: invalid DHCP option code
vi: mã tùy chọn DHCP không hợp lệ

en: no DHCP option %u found
vi: không tìm thấy %u tùy chọn DHCP

en: unrecognised DHCP option format specification `%s'
vi: không chấp nhận đặc tả định dạng tùy chọn DHCP “%s”

en: no network card found
vi: không tìm thấy card mạng nào

en: couldn't autoconfigure %s
vi: không thể tự cấu hình %s

en: perform a bootp autoconfiguration
vi: thi hành tự động cấu hình bootp

en: perform a DHCP autoconfiguration
vi: thi hành tự động cấu hình DHCP

en: VAR INTERFACE NUMBER DESCRIPTION
vi: BIẾN GIAO_DIỆN SỐ MÔ_TẢ

en: retrieve DHCP option and save it into VAR. If VAR is - then print the value.
vi: lấy tùy chọn DHCP và ghi nó vào BIẾN. Nếu BIẾN là - thì sẽ hiển thị giá trị.

en: no DNS servers configured
vi: chưa cấu hình máy phục vụ DNS

en: domain name component is too long
vi: thành phần tên miền quá dài

en: no DNS record found
vi: không tìm thấy bản ghi DNS

en: no DNS reply received
vi: không nhận được trả lời từ DNS

en: only ipv4
vi: chỉ ipv4

en: only ipv6
vi: chỉ ipv6

en: prefer ipv4
vi: ưu tiên ipv4

en: prefer ipv6
vi: ưu tiên ipv6

en: ADDRESS DNSSERVER
vi: ĐỊA_CHỈ MÁY_CHỦ_DNS

en: Perform a DNS lookup
vi: Tra tìm DNS

en: DNSSERVER
vi: MÁY-CHỦ-DNS

en: Add a DNS server
vi: Thêm máy chủ DNS

en: Remove a DNS server
vi: Gỡ bỏ máy chủ DNS

en: List DNS servers
vi: Liệt kê máy chủ DNS

en: network protocol not available, can't send packet
vi: giao thức mạng không khả dụng, không thể gửi gói

en: couldn't send network packet
vi: không thể gửi gói mạng

en: alloc-mem failed
vi: alloc-mem gặp lỗi

en: free-mem failed
vi: free-mem gặp lỗi

en: invalid HTTP header - LF without CR
vi: phần đầu HTTP không hợp lệ - LF mà không có CR

en: unsupported HTTP response
vi: đáp ứng trả lời HTTP không được hỗ trợ

note: TRANSLATORS: GRUB HTTP code is pretty young. So even perfectly valid answers like 403 will trigger this very generic message.
en: unsupported HTTP error %d: %s
vi: đáp ứng trả lời lỗi HTTP không được hỗ trợ %d: %s

en: time out opening `%s'
vi: gặp lỗi quá giờ khi mở “%s”

en: timeout: could not resolve hardware address
vi: quá lâu: không thể phân giải địa chỉ phần cứng

en: unresolvable address %s
vi: không thể phân giải địa chỉ %s

en: unrecognised network address `%s'
vi: không thừa nhận địa chỉ mạng “%s”

en: destination unreachable
vi: không kết nối được đến đích

note: TRANSLATORS: route loop is a condition when e.g. to contact server A you need to go through B and to contact B you need to go through A.
en: route loop detected
vi: tìm thấy điều kiện tìm đường (route loop)

en: address not found
vi: không tìm thấy địa chỉ

en: you can't delete this address
vi: bạn không thể xóa địa chỉ này

en: Unsupported hw address type %d
vi: Không hỗ trợ kiểu địa chỉ phần cứng %d

en: Unsupported address type %d
vi: Không hỗ trợ kiểu địa chỉ %d

en: three arguments expected
vi: cần ba đối số

en: card not found
vi: không tìm thấy card

en: non-numeric or invalid number `%s'
vi: số không phải là số hoặc không hợp lệ `%s'

en: vlan id `%s' not in the valid range of 0-4094
vi: id vlan `%s' không nằm trong phạm vi hợp lệ 0-4094

en: network interface not found
vi: không tìm thấy giao diện mạng nào

note: TRANSLATORS: it refers to the network address.
en: temporary
vi: tạm

en: Unknown address type %d
vi: Không hiểu kiểu địa chỉ %d

en: no server is specified
vi: chưa chỉ ra máy chủ

en: mismatched [ in address
vi: chưa khớp [ trong địa chỉ

en: bad port number
vi: số cổng sai

en: timeout reading `%s'
vi: lỗi quá giờ khi đọc “%s”

note: TRANSLATORS: HWADDRESS stands for "hardware address".
en: SHORTNAME CARD ADDRESS [HWADDRESS]
vi: TÊN_NGẮN THẺ ĐỊA_CHỈ [ĐỊA_CHỈ_PHẦN_CỨNG]

en: Add a network address.
vi: Thêm một địa chỉ mạng.

en: [CARD [HWADDRESS]]
vi: [CARD [ĐỊA_CHỈ_PHẦN_CỨNG]]

en: Perform an IPV6 autoconfiguration
vi: Thực hiện tự động cấu hình IPV6

en: SHORTNAME
vi: TÊN_NGẮN

en: Delete a network address.
vi: Xóa một địa chỉ mạng.

note: TRANSLATORS: "gw" is a keyword.
en: SHORTNAME NET [INTERFACE| gw GATEWAY]
vi: TÊN_NGẮN MẠNG [GIAO_DIỆN| gw GATEWAY]

en: Add a network route.
vi: Thêm một định tuyến mạng.

en: Delete a network route.
vi: Xóa một định tuyến mạng.

en: SHORTNAME VLANID
vi: TÊN_NGẮN VLANID

en: Set an interface's vlan id.
vi: Đặt một id vlan của giao diện

en: list network routes
vi: liệt kê các định tuyến mạng

en: list network cards
vi: liệt kê các card mạng

en: list network addresses
vi: liệt kê địa chỉ mạng

en: connection refused
vi: kết nối đã bị từ chối

en: connection timeout
vi: quá lâu không trả lời

en: Enter username:
vi: Gõ tên tài khoản:

en: [USERLIST]
vi: [DANH_SÁCH_NGƯỜI_DÙNG]

en: Check whether user is in USERLIST.
vi: Kiểm tra xem tài khoản có ở trong DANH_SÁCH_NGƯỜI_DÙNG hay không.

en: Possible commands are:
vi: Các câu lệnh có thể chạy:

en: Possible devices are:
vi: Các thiết bị có thể dùng:

en: Possible files are:
vi: Các tập tin có thể dùng:

en: Possible partitions are:
vi: Các phân vùng có thể dùng:

en: Possible arguments are:
vi: Các đối số có thể dùng:

note: TRANSLATORS: this message is used if none of above matches. This shouldn't happen but please use the general term for "thing" or "object".
en: Possible things are:
vi: Các thứ có thể dùng:

en: Warning: syntax error (missing slash) in `%s'
vi: Cảnh báo: gặp lỗi cú pháp (dấu xuyệc còn thiếu) trong “%s”

en: Warning: invalid foreground color `%s'
vi: Cảnh báo: màu tiền cảnh không đúng “%s”

en: Warning: invalid background color `%s'
vi: Cảnh báo: gặp màu nền không đúng “%s”

en: ENVVAR [ENVVAR] ...
vi: BIẾN_MÔI_TRƯỜNG [BIẾN_MÔI_TRƯỜNG]…

en: Export variables.
vi: Xuất các biến.

en: module isn't loaded
vi: mô_đun chưa được tải

en: GNU GRUB  version %s
vi: GNU GRUB phiên bản %s

en: ESC at any time exits.
vi: Phím ESC lúc nào cũng thoát.

en: Minimal BASH-like line editing is supported. For the first word, TAB lists possible command completions. Anywhere else TAB lists possible device or file completions. To enable less(1)-like paging, "set pager=1". %s
vi: Hỗ trợ chức năng chỉnh sửa dòng kiểu-BASH dạng tối giản. Đối với từ đầu tiên thì phím TAB liệt kê các từ gợi ý là tên các lệnh có thể điền vào. Ở thời điểm khác, phím TAB liệt kê các thiết bị hay tập tin có thể điền vào. Để bật phân trang giống-less(1), "set pager=1". %s

en: Clear the screen.
vi: Xóa màn hình.

en: Enter normal mode.
vi: Vào chế độ thông thường.

en: Exit from normal mode.
vi: Thoát từ chế độ thông thường.

en: Press any key to continue...
vi: Bấm bất cứ phím nào để tiếp tục…

en: Booting `%s'
vi: Đang khởi động “%s”

en: Falling back to `%s'
vi: Quay trở lại “%s”

en: Failed to boot both default and fallback entries.
vi: Gặp lỗi khi khởi động cả hai mục mặc định và “fallback”.

en: Booting a command list
vi: Đang khởi động một danh sách câu lệnh

en: Minimum Emacs-like screen editing is supported. TAB lists completions. Press Ctrl-x or F10 to boot, Ctrl-c or F2 for a command-line or ESC to discard edits and return to the GRUB menu.
vi: Cũng hỗ trợ chức năng chỉnh sửa màn hình kiểu Emacs ở mức tối thiểu. Phím TAB liệt kê các từ gợi ý có thể điền vào. Bấm tổ hợp phím Ctrl-x hoặc F10 để khởi động, Ctrl-c hoặc F2 để vào chế độ dòng lệnh hoặc ESC để hủy các sửa đổi và trở về trình đơn GRUB.

en: Use the %C and %C keys to select which entry is highlighted.
vi: Dùng phím %C và %C để chọn mục được tô sáng.

en: Partition %s:
vi: Phân vùng %s:

en: Device %s:
vi: Thiết bị %s:

en: Filesystem cannot be accessed
vi: Không thể truy cập được đến hệ thống tập tin

en: Filesystem type %s
vi: Hệ thống tập tin kiểu %s

en: - Label `%s'
vi: - Nhãn “%s”

note: TRANSLATORS: Arguments are year, month, day, hour, minute, second, day of the week (translated).
en: - Last modification time %d-%02d-%02d %02d:%02d:%02d %s
vi: - Sửa đổi cuối cùng %d-%02d-%02d %02d:%02d:%02d %s

en: No known filesystem detected
vi: Không hiểu hệ thống tập tin đã tìm thấy

en:  - Partition start at %llu%sKiB
vi:  - Phân vùng bắt đầu tại %llu%sKiB

en:  - Sector size %uB
vi:  - Kích thước cung từ %uB

en:  - Total size unknown
vi:  - Không hiểu tổng kích thước

en:  - Total size %llu%sKiB
vi:  - Tổng kích thước %llu%sKiB

note: TRANSLATORS: This has to fit on one line.  It's ok to include few words but don't write poems.
en: --MORE--
vi: --CÒN NỮA--

en: cannot open configuration file `%s': %s
vi: không thể mở tập tin cấu hình “%s”: %s

en: Success
vi: Thành công

en: no compression is available for your platform
vi: không có ứng dụng nén nào cho nền tảng này của bạn

en: no IEEE1275 routines are available for your platform
vi: không có thủ tục IEEE1275 sẵn có nào trong hệ thống của bạn

en: no EFI routines are available for your platform
vi: không có thủ tục EFI sẵn có nào trong hệ thống của bạn

en: no SGI routines are available for your platform
vi: không có thủ tục SGI sẵn có nào trong hệ thống của bạn

note: TRANSLATORS: The OS itself may very well have a random number generator but GRUB doesn't know how to access it.
en: no random number generator is available for your OS
vi: không có bộ tạo số ngẫu nhiên sẵn có nào dành cho HỆ ĐIỀU HÀNH của bạn

en: Failed to create `device-mapper' tree
vi: Gặp lỗi khi tạo cây “device-mapper”

en: can't mount encrypted volume `%s': %s
vi: không thể gắn vùng được mã hóa “%s”: %s

en: cannot open grub disk `%s'
vi: không thể mở đĩa grub “%s”

en: cannot get cryptodisk from source disk `%s'
vi: không thể lấy cryptodisk từ đĩa nguồn `%s'

en: cannot get dm node name for grub dev `%s'
vi: không thể lấy tên nút dm cho dev grub `%s'

en: can't create dm task DM_DEVICE_TABLE
vi: không thể tạo nhiệm vụ dm DM_DEVICE_TABLE

en: can't set dm task name to `%s'
vi: không thể đặt tên nhiệm vụ dm thành `%s'

en: can't run dm task for `%s'
vi: không thể chạy nhiệm vụ dm cho “%s”

en: dm target of type `%s' is not `crypt'
vi: đích dm của kiểu `%s' không phải là `crypt'

en: can't get cipher from dm-crypt parameters `%s'
vi: không thể lấy mã hóa từ tham số dm-crypt `%s'

en: could not strndup cipher of length `%
vi: không thể strndup cipher của chiều dài `%

en: can't get cipher mode from dm-crypt parameters `%s'
vi: không thể lấy chế độ mã hóa từ tham số dm-crypt `%s'

en: could not strndup cipher_mode of length `%
vi: không thể strndup cipher_mode của chiều dài `%

en: can't set cipher of cryptodisk `%s' to `%s' with mode `%s'
vi: không thể đặt mật mã của đĩa mã hóa `%s' thành `%s' với chế độ `%s'

en: can't lookup hash sha256 by name
vi: không thể tìm kiếm mã băm sha256 theo tên

note: TRANSLATORS: geom is the name of (k)FreeBSD device framework. Usually left untranslated.
en: couldn't open geom
vi: không thể mở geom

en: couldn't find geli consumer
vi: không tìm thấy người tiêu dùng “geli”

en: couldn't retrieve geli UUID
vi: không thể lấy về “geli UUID”

note: TRANSLATORS: geom is the name of (k)FreeBSD device framework. Usually left untranslated. "part" is the identifier of one of its classes.
en: couldn't find geom `part' class
vi: không tìm thấy lớp geom “part”

en: unaligned device size
vi: kích thước thiết bị chưa căn chỉnh

en: attempting to read the core image `%s' from GRUB
vi: đang thử đọc ảnh lõi “%s” từ GRUB

en: attempting to read the core image `%s' from GRUB again
vi: đang thử đọc ảnh lõi “%s” từ GRUB lần nữa

en: cannot read `%s' correctly
vi: không thể đọc “%s” cho đúng

en: failed to read the sectors of the core image
vi: lỗi đọc các cung từ của ảnh lõi

note: TRANSLATORS: On GNU/Hurd, a "translator" is similar to a filesystem mount, but handled by a userland daemon, whose invocation command line is being fetched here.  First %s is the file being looked at (for which we are fetching the "translator" command line), second %s is the error message.
en: cannot get translator command line for path `%s': %s
vi: không thể gắn hệ thống tập tin cho đường dẫn “%s”: %s

en: translator command line is empty for path `%s'
vi: lệnh gắn hệ thống tập tin bị trống rỗng cho đường dẫn “%s”

note: TRANSLATORS: we expect to get something like /hurd/foobar --option1 --option2=baz /dev/something
en: translator `%s' for path `%s' has several non-option words, at least `%s' and `%s'
vi: lệnh gắn “%s” cho đường dẫn “%s” có nhiều từ không phải là tùy chọn, ít nhất “%s” và “%s”

note: TRANSLATORS: we expect to get something like /hurd/foobar --option1 --option2=baz /dev/something
en: translator `%s' for path `%s' is given only options, cannot find device part
vi: bộ dịch “%s” cho đường dẫn “%s” chỉ được đưa cho các tùy chọn, không thể tìm thấy đường dẫn thiết bị

en: Storage information for `%s' does not include type
vi: Thông tin kho chứa cho “%s” không chứa kiểu

en: `%s' is not a local disk
vi: “%s” không phải là đĩa trên máy

en: Storage information for `%s' indicates neither a plain partition nor a plain disk
vi: Thông tin cho kho chứa “%s” không chỉ ra rằng phân vùng không phải thường mà đĩa cũng không phải thường

en: can't retrieve blocklists: %s
vi: không thể lấy về danh sách cấm: %s

en: blocksize is not divisible by 512
vi: kích thước khối không chia hết cho 512

en: invalid zero blocksize
vi: kích thước khối không là không hợp lệ

en: can't retrieve blocklists
vi: không thể lấy về “danh sách cấm”

en: ioctl RAID_VERSION error: %s
vi: lỗi ioctl RAID_VERSION: %s

en: unsupported RAID version: %d.%d
vi: không hỗ trợ phiên bản RAID: %d.%d

en: ioctl GET_ARRAY_INFO error: %s
vi: lỗi ioctl GET_ARRAY_INFO: %s

en: ioctl GET_DISK_INFO error: %s
vi: lỗi ioctl GET_DISK_INFO: %s

en: Unable to open stream from %s: %s
vi: Không thể mở dòng dữ liệu từ %s: %s

en: unknown kind of RAID device `%s'
vi: không hiểu kiểu của thiết bị RAID “%s”

en: `obppath' not found in parent dirs of `%s', no IEEE1275 name discovery
vi: không tìm thấy “obppath” trong thư mục cha của “%s”, không tìm thấy tên IEEE1275

en: failed to get canonical path of `%s'
vi: gặp lỗi khi lấy đường dẫn canonical của %s

en: unknown device type %s
vi: không hiểu kiểu thiết bị %s

en: Usage: %s DEVICE
vi: Cách dùng: %s THIẾT_BỊ

en: Unable to fork: %s
vi: Không thể rẽ nhánh tiến trình: %s

en: Unable to create pipe: %s
vi: Không tạo được đường ống dẫn lệnh: %s

en: cannot save the original directory
vi: không thể ghi lại thư mục nguyên gốc

en: cannot restore the original directory
vi: không thể phục hồi thư mục nguyên gốc

note: TRANSLATORS: "stat" comes from the name of POSIX function.
en: cannot stat `%s': %s
vi: không thể lấy trạng thái về “%s”: %s

en: cannot make temporary file: %s
vi: không thể tạo tập tin tạm: %s

en: cannot make temporary directory: %s
vi: không thể tạo thư mục tạm: %s

en: couldn't find IEEE1275 device path for %s.
    You will have to set `boot-device' variable manually
vi: không tìm thấy đường dẫn cây thiết bị IEEE1275 cho %s.
    Bạn sẽ phải tự đặt biến “boot-device”

note: TRANSLATORS: This message is shown when required executable `%s' isn't found.
en: %s: not found
vi: %s: không tìm thấy

en: `nvsetenv' failed. 
    You will have to set `boot-device' variable manually.  At the IEEE1275 prompt, type:
      %s
vi: “nvsetenv” gặp lỗi. 
    Bạn sẽ phải đặt biến “boot-device” bằng tay. Tại dấu nhắc IEEE1275, hãy gõ:
      %s

en: You will have to set `SystemPartition' and `OSLoader' manually.
vi: Bạn sẽ phải đặt thủ công “SystemPartition” và “OSLoader”.

note: TRANSLATORS: canonical pathname is the complete one e.g. /etc/fstab. It has to contain `/' normally, if it doesn't we're in trouble and throw this error.
en: no `/' in canonical filename
vi: không có “/” trong tên tập tin kiểu canonical (đầy đủ)

en: cygwin_conv_path() failed
vi: cygwin_conv_path() gặp lỗi

en: couldn't retrieve random data
vi: không thể nhận về dữ liệu ngẫu nhiên

en: Insufficient privileges to access firmware, assuming BIOS
vi: Thiếu đặc quyền truy cập firmware, coi là BIOS

en: no EFI routines are available when running in BIOS mode
vi: không có thủ tục EFI sẵn có nào khi chạy ở chế độ BIOS

en: unexpected EFI error
vi: gặp lỗi EFI đột xuất

en: Couldn't find a free BootNNNN slot
vi: Không thể tìm thấy khe BootNNNN còn trống

en: this GPT partition label contains no BIOS Boot Partition; embedding won't be possible
vi: nhãn phân vùng GPT này không có phân vùng khởi động BIOS; nên không nhúng được

en: your BIOS Boot Partition is too small; embedding won't be possible
vi: BIOS Boot Partition (phân vùng khởi động BIOS) quá nhỏ; nhúng là điều không thể thực hiện được

note: TRANSLATORS: MBR gap and boot track is the same thing and is the space between MBR and first partitition. If your language translates well only "boot track", you can just use it everywhere. Next two messages are about RAID controllers/software bugs which GRUB has to live with. Please spread the mess
en: Sector %llu is already in use by raid controller `%s'; avoiding it.  Please ask the manufacturer not to store data in MBR gap
vi: Cung từ (Sector) %llu đã sẵn được sử dụng bởi thiết bị điều khiển raid “%s”; đừng dùng nó. Xin hãy hỏi nhà sản xuất đừng ghi dữ liệu vào khe MBR

en: Sector %llu is already in use by the program `%s'; avoiding it.  This software may cause boot or other problems in future.  Please ask its authors not to store data in the boot track
vi: Cung từ %llu đã đang được sử dụng bởi chương trình “%s”; tránh xa nó ra. Phần mềm này có thể gây ra vấn đề khởi động hoặc các vấn đề khác trong tương lai. Xin hãy yêu cầu tác giả của nó đừng ghi dữ liệu vào rãnh khởi động

en: other software is using the embedding area, and there is not enough room for core.img.  Such software is often trying to store data in a way that avoids detection.  We recommend you investigate
vi: có phần mềm khác đã sử dụng vùng nhúng, và ở đây không đủ không gian để lưu core.img. Những phần mềm như thế thường cố gắng lưu dữ liệu theo cách không thăm dò trước. Chúng tôi khuyến nghị bạn nên điều tra rõ ràng

en: this msdos-style partition label has no post-MBR gap; embedding won't be possible
vi: nhãn phân vùng kiểu MSDOS (msdos-style) không có chỗ trống nằm sau MBR; nên không nhúng được

en: your embedding area is unusually small.  core.img won't fit in it.
vi: vùng nhúng của bạn nhỏ một cách bất thường. Nó không chứa được core.img.

en: Make partition active
vi: Không thể làm cho phân vùng hoạt động

en: not a primary partition
vi: không phải là phân vùng cơ sở

en: Partition %d is active now.
vi: Phân vùng %d được kích hoạt.

en: Cleared active flag on %d.
vi: Đã xóa bỏ cờ hoạt động trên %d.

en: Change partition type
vi: Thay đổi kiểu của phân vùng

en: Set `hidden' flag in partition type
vi: Đặt cờ “ẩn” trong kiểu phân vùng

en: the partition type 0x%x isn't valid
vi: kiểu phân vùng 0x%x không hợp lệ

note: TRANSLATORS: In this case we're actually writing to the disk and actively modifying partition type rather than just defining it.
en: Setting partition type to 0x%x
vi: Đặt kiểu của phân vùng thành 0x%x

note: TRANSLATORS: 0 is a quantifier. "break" (similar to bash) can be used e.g. to break 3 loops at once. But asking it to break 0 loops makes no sense.
en: can't break 0 loops
vi: không thể hoát khỏi vòng lặp 0

note: TRANSLATORS: It's about not being inside a function. "return" can be used only in a function and this error occurs if it's used anywhere else.
en: not in function body
vi: không trong thân hàm

en: invalid variable name `%s'
vi: tên biến “%s” không hợp lệ

en: cannot allocate command buffer
vi: không thể cấp phát bộ đệm lệnh

en: attempt to redefine a function being executed
vi: cố định nghĩa lại một hàm đang thực thi

en: unexpected end of file
vi: kết thúc tập tin đột xuất

en: [NUM]
vi: [SỐ]

en: Exit from loops
vi: Thoát khỏi vòng lặp

en: Continue loops
vi: Tiếp tục vòng lặp

note: TRANSLATORS: Positional arguments are arguments $0, $1, $2, ...
en: Shift positional parameters.
vi: Dịch chuyển tham số vị trí.

en: [VALUE]...
vi: [GIÁ_TRỊ]…

en: Set positional parameters.
vi: Đặt tham số vị trí.

note: TRANSLATORS: It's a command description and "Return" is a verb, not a noun. The command in question is "return" and has exactly the same semanics as bash equivalent.
en: Return from a function.
vi: Trả về từ hàm.

en: [-m (stretch|normal)] FILE
vi: [-m (stretch|normal)] TẬP_TIN

en: Load background image for active terminal.
vi: Tải ảnh nền cho thiết bị cuối đang hoạt động.

en: COLOR
vi: MÀU

en: Set background color for active terminal.
vi: Đặt màu nền cho thiết bị cuối đang hoạt động.

en: Show CBMEM console content.
vi: Hiển thị nội dung thiết bị điều khiển CBMEM.

en: Set the serial unit.
vi: Đặt đơn vị nối tiếp.

en: Set the serial port address.
vi: Đặt địa chỉ của cổng nối tiếp.

en: Set the serial port speed.
vi: Đặt tốc độ của cổng nối tiếp.

en: Set the serial port word length.
vi: Đặt chiều dài từ của cổng nối tiếp.

en: Set the serial port parity.
vi: Đặt tính chẵn lẻ của cổng nối tiếp.

en: Set the serial port stop bits.
vi: Đặt các bit dừng của của cổng nối tiếp.

en: Set the base frequency.
vi: Đặt tần số đồng hồ cơ bản.

en: Enable/disable RTS/CTS.
vi: Bật/tắt RTS/CTS.

en: incorrect MMIO address syntax
vi: cú pháp địa chỉ MMIO không đúng

en: incorrect MMIO access size
vi: kích cỡ truy cập MMIO không đúng

en: serial port `%s' isn't found
vi: không tìm thấy cổng nối tiếp “%s”

en: unsupported serial port flow control
vi: không hỗ trợ điều khiển luồng cổng nối tiếp

en: [OPTIONS...]
vi: [CÁC_TÙY_CHỌN…]

en: Configure serial port.
vi: Cấu hình cổng nối tiếp.

en: unknown terminfo type `%s'
vi: không hiểu kiểu terminfo “%s”

note: TRANSLATORS: visually ordered UTF-8 is a non-compliant encoding based on UTF-8 with right-to-left languages written in reverse. Used on some terminals. Normal UTF-8 is refered as "logically-ordered UTF-8" by opposition.
en: visually-ordered UTF-8
vi: kiểu UTF-8 thứ-tự-ảo

en: Unknown encoding
vi: Không hiểu bảng mã

en: Current terminfo types:
vi: Kiểu terminfo hiện tại:

en: Terminal is ASCII-only [default].
vi: Thiết bị cuối ở dạng chỉ-ASCII [mặc định].

en: Terminal is logical-ordered UTF-8.
vi: Thiết bị cuối là kiểu UTF-8 thứ-tự-lôgíc.

en: Terminal is visually-ordered UTF-8.
vi: Thiết bị cuối là kiểu UTF-8 thứ-tự-ảo.

en: Terminal has specified geometry.
vi: Thiết bị cuối có hình thái được chỉ ra.

note: TRANSLATORS: "x" has to be entered in, like an identifier, so please don't use better Unicode codepoints.
en: WIDTHxHEIGHT.
vi: RỘNGxCAO.

en: incorrect terminal dimensions specification
vi: đặc tả kích thước thiết bị cuối (terminal) không đúng

en: terminal %s isn't found or it's not handled by terminfo
vi: không tìm thấy thiết bị cuối %s hoặc không nắm được nó bằng terminfo

en: [[-a|-u|-v] [-g WxH] [TERM] [TYPE]]
vi: [[-a|-u|-v] [-g WxH] [TERM] [KIỂU]]

en: Set terminfo type of TERM to TYPE.
vi: Đặt kiểu terminfo của TERM thành KIỂU.

note: TRANSLATORS: this is the BLOCK-argument, not environment block.
en: Print and execute block argument.
vi: Hiển thị và thực thi đối số khổi.

note: TRANSLATORS: We're speaking about bitmap images like JPEG or PNG.
en: bitmap file `%s' is of unsupported format
vi: tệp tin bitmap (ảnh bít) “%s” không được hỗ trợ định dạng

en:   VBE info:   version: %d.%d  OEM software rev: %d.%d
vi:   ttin VBE:   phiên bản: %d.%d  phiên bản phần mềm OEM: %d.%d

en:               total memory: %d KiB
vi:               tổng dung lượng bộ nhớ: %d KiB

en: no suitable video mode found
vi: không tìm thấy chế độ video nào thích hợp

en: peek out of range
vi: nhìn ra ngoài phạm vi

en: access denied
vi: truy cập bị từ chối

en: MODULES
vi: MÔ_ĐUN

en: pre-load specified modules MODULES
vi: tải trước các MÔ_ĐUN đã chỉ định

en: embed a specific DTB
vi: nhúng một DTB đặc tả

en: install only MODULES and their dependencies [default=all]
vi: chỉ cài đặt các MÔ_ĐUN và các phần phụ thuộc của chúng [mặc định=all]

en: THEMES
vi: CHỦ ĐỀ

en: install THEMES [default=%s]
vi: install CHỦ ĐỀ [mặc định=%s]

en: FONTS
vi: PHÔNG

en: install FONTS [default=%s]
vi: install PHÔNG [mặc định=%s]

en: LOCALES
vi: ĐỊA PHƯƠNG

en: install only LOCALES [default=all]
vi: chỉ cài đặt CÁC MIỀN ĐỊA PHƯƠNG [mặc định=all]

en: compress GRUB files [optional]
vi: nén tập tin GRUB [tùy chọn]

en: choose the compression to use for core image
vi: chọn kiểu nén sẽ dùng cho ảnh lõi

note: TRANSLATORS: platform here isn't identifier. It can be translated.
en: use images and modules under DIR [default=%s/<platform>]
vi: dùng các ảnh và mô_đun dưới TMỤC [mặc định=%s/<nền_tảng>]

en: use translations under DIR [default=%s]
vi: dùng các bản dịch nằm ở TMỤC [mặc định=%s]

en: use themes under DIR [default=%s]
vi: dùng các chủ đề (theme) nằm dưới TMỤC [mặc định=%s]

en: embed FILE as public key for signature checking
vi: nhúng TẬP_TIN như là khóa công dành cho việc xác minh chữ ký

en: SBAT metadata
vi: siêu dữ liệu SEAT

en: disable shim_lock verifier
vi: tắt xác nhận shim_lock

en: cannot sync `%s': %s
vi: không thể đồng bộ “%s”: %s

en: cannot rename the file %s to %s
vi: không thể đổi tên tập tin %s thành %s

en: disk does not exist, so falling back to partition device %s
vi: đĩa không tồn tại, do đó quay trở lại phân vùng thiết bị %s

en: Commands:
vi: Lệnh:

en: Create a blank environment block file.
vi: Tạo khối môi trường có nội dung trắng.

en: List the current variables.
vi: Liệt kê các biến sẵn dùng.

note: TRANSLATORS: "set" is a keyword. It's a summary of "set" subcommand.
en: set [NAME=VALUE ...]
vi: set [TÊN=GIÁ_TRỊ …]

en: Set variables.
vi: Đặt các biến.

note: TRANSLATORS: "unset" is a keyword. It's a summary of "unset" subcommand.
en: unset [NAME ...]
vi: unset [TÊN …]

en: Delete variables.
vi: Xóa các biến.

en: Options:
vi: Tùy chọn:

en: You need to specify at least one command.
vi: Bạn cần phải chỉ ra ít nhất một lệnh.

en: FILENAME COMMAND
vi: TÊN_TẬP_TIN LỆNH

en: Tool to edit environment block.
vi: Công cụ sửa khối biến môi trường.

en: If FILENAME is `-', the default value %s is used.
    
    There is no `delete' command; if you want to delete the whole environment
    block, use `rm %s'.
vi: Nếu TÊN_TẬP_TIN là “-”, thì giá trị mặc định %s sẽ được dùng.
    
    Ở đây không có lệnh “delete”; nếu bạn muốn xóa toàn bộ khối môi
    trường thì hãy dùng lệnh “rm %s”.

en: cannot get file location `%s': %s
vi: không thể lấy vị trí tập tin “%s”: %s

en: invalid environment block
vi: khối môi trường không hợp lệ

en: invalid parameter %s
vi: tham số không hợp lệ %s

en: environment block too small
vi: khối môi trường quá nhỏ

en: disk read fails at offset %lld, length %lld
vi: đọc đĩa gặp lỗi tại offset %lld, độ dài %lld

en: invalid skip value %lld
vi: giá trị nhảy qua %lld không hợp lệ

en: read error at offset %llu: %s
vi: lỗi đọc tại offset %llu: %s

en: cannot open OS file `%s': %s
vi: không thể mở tập tin OS “%s”: %s

en: cannot write to the stdout: %s
vi: không thể ghi vào đầu ra tiêu chuẩn: %s

en: compare fail at offset %llu
vi: so sánh gặp lỗi tại offset %llu

en: OS file %s open error: %s
vi: Lỗi mở tập tin OS “%s”: %s

en: `loopback' command fails: %s
vi: lệnh “loopback” gặp lỗi: %s

en: `cryptomount' command fails: %s
vi: lệnh “cryptomount” gặp lỗi: %s

en: couldn't retrieve UUID
vi: không thể lấy UUID

en: ls PATH
vi: ls ĐƯỜNG_DẪN

en: List files in PATH.
vi: Liệt kê các tập tin nằm trong /ĐƯỜNG/DẪN/.

en: cp FILE LOCAL
vi: cp TẬP_TIN CỤC_BỘ

en: Copy FILE to local file LOCAL.
vi: Sao chép TẬP_TIN tới tập tin CỤC_BỘ.

en: cat FILE
vi: cat TẬP_TIN

en: Copy FILE to standard output.
vi: Xuất TẬP_TIN ra đầu ra tiêu chuẩn.

en: cmp FILE LOCAL
vi: cmp TẬP_TIN CỤC_BỘ

en: Compare FILE with local file LOCAL.
vi: So sánh TẬP_TIN với tập tin CỤC_BỘ.

en: hex FILE
vi: hex TẬP_TIN

en: Show contents of FILE in hex.
vi: Hiển thị thông tin của TẬP_TIN ở dạng thập lục phân.

en: crc FILE
vi: crc TẬP_TIN

en: Get crc32 checksum of FILE.
vi: Lấy tổng kiểm tra crc32 của TẬP_TIN.

en: blocklist FILE
vi: blocklist TẬP_TIN

en: Display blocklist of FILE.
vi: Hiển thị blocklist của TẬP_TIN.

en: xnu_uuid DEVICE
vi: xnu_uuid THIẾT_BỊ

en: Compute XNU UUID of the device.
vi: Tính toán XNU UUID của thiết bị.

note: TRANSLATORS: bitmaps are images like e.g. in JPEG.
en: NUM
vi: SỐ

en: Skip N bytes from output file.
vi: Bỏ qua N byte từ tập tin đầu vào.

en: Handle N bytes in output file.
vi: Xử lý byte từ tập tin xuất.

en: Specify the number of input files.
vi: Ghi rõ số lượng tập tin đầu vào.

en: Set debug environment variable.
vi: Đặt biến môi trường gỡ lỗi.

en: Mount crypto devices.
vi: Gắn thiết bị mã hóa.

note: TRANSLATORS: "prompt" is a keyword.
en: FILE|prompt
vi: TẬP_TIN|nhắc

en: Load zfs crypto key.
vi: Tải khóa mã hóa zfs.

en: Uncompress data.
vi: Dữ liệu không nén.

en: Invalid disk count.
vi: Số lượng đĩa không hợp lệ.

note: TRANSLATORS: disk count is optional but if it's there it must be before disk list. So please don't imply disk count as mandatory.
en: Disk count must precede disks list.
vi: Số lượng đĩa phải đứng trước danh sách đĩa.

en: No command is specified.
vi: Chưa chỉ ra lệnh nào.

en: Not enough parameters to command.
vi: Không đủ tham số cho lệnh.

en: Invalid command %s.
vi: Lệnh %s không hợp lệ.

en: IMAGE_PATH COMMANDS
vi: ĐƯỜNG_DẪN_ẢNH CÁC_LỆNH

en: Debug tool for filesystem driver.
vi: Công cụ gỡ lỗi cho ổ đĩa hệ thống tập tin.

en: set input filename for 32-bit part.
vi: đặt tên tập tin đầu vào cho bộ phận 32-bit.

en: set input filename for 64-bit part.
vi: đặt tên tập tin đầu vào cho bộ phận 64-bit.

en: set output filename. Default is STDOUT
vi: đặt tên tập tin đầu ra. Mặc định là STDOUT

en: [OPTIONS]
vi: [CÁC_TÙY_CHỌN]

en: Glue 32-bit and 64-bit binary into Apple universal one.
vi: Glue nhị phân 32-bit và 64-bit thành “Apple fat one”.

en: Missing input file
vi: Thiếu tập tin đầu vào

en: cannot copy `%s' to `%s': %s
vi: không thể sao chép “%s” thành “%s”: %s

en: can't compress `%s' to `%s'
vi: không thể nén “%s” thành “%s”

en: failed to make directory: '%s'
vi: gặp lỗi khi tạo thư mục: '%s'

en: cannot open directory `%s': %s
vi: không thể mở thư mục “%s”: %s

en: cannot backup `%s': %s
vi: không thể sao lưu dự phòng “%s”: %s

en: cannot restore `%s': %s
vi: không thể khôi phục lại “%s”: %s

en: cannot delete `%s': %s
vi: không thể xóa “%s”: %s

en: grub-mkimage is compiled without XZ support
vi: grub-mkimage được biên dịch mà không được hỗ trợ bởi định dạng XZ

en: Unknown compression format %s
vi: Chưa biết định dạng nén %s

en: Unrecognized compression `%s'
vi: Không chấp nhận kiểu nén “%s”

en: unknown target format %s
vi: không hiểu định dạng đích %s

en: cannot find locale `%s'
vi: không tìm thấy miền địa phương “%s”

en: %s doesn't exist. Please specify --target or --directory
vi: %s không tồn tại. Hãy chỉ định thông qua --target hoặc --directory

en: invalid modinfo file `%s'
vi: tập tin modinfo (thông tin mô đun) “%s” không hợp lệ

en: Unknown platform `%s-%s'
vi: Không hiểu nền tảng “%s-%s”

en: More than one install device?
vi: Nhiều hơn một thiết bị cài đặt?

en: install GRUB images under the directory DIR/%s instead of the %s directory
vi: cài ảnh GRUB dưới thư mục DIR/%s thay cho thư mục %s

en: TARGET
vi: ĐÍCH

note: TRANSLATORS: "TARGET" as in "target platform".
en: install GRUB for TARGET platform [default=%s]; available targets: %s
vi: cài đặt GRUB cho nền tảng ĐÍCH [mặc định=%s]; đích sẵn có: %s

note: TRANSLATORS: "may break" doesn't just mean that option wouldn't have any effect but that it will make the resulting install unbootable from HDD. TRANSLATORS: The potential breakage isn't limited to floppies but it's likely to make the install unbootable from HDD.
en: make the drive also bootable as floppy (default for fdX devices). May break on some BIOSes.
vi: làm cho đĩa cũng có khả năng khởi động giống như đĩa mềm (mặc định cho các thiết bị fdX). Có lẽ nó không phải lúc nào cũng có hiệu quả trên các BIOS nhưng lại hữu dụng khi cài đặt nó trên một đĩa cứng không có khả năng khởi động.

en: delete device map if it already exists
vi: xóa ánh xạ thiết bị nếu nó đã sẵn có

en: install even if problems are detected
vi: cài đặt ngay cả khi nhận thấy có trục trặc

en: use identifier file even if UUID is available
vi: dùng tập tin định danh ngay cả khi sẵn có UUID

en: disk module to use (biosdisk or native). This option is only available on BIOS target.
vi: mô_đun đĩa sử dụng (biosdisk hoặc native). Tùy chọn này chỉ dùng được trên đích là BIOS.

en: don't update the `boot-device'/`Boot*' NVRAM variables. This option is only available on EFI and IEEE1275 targets.
vi: không cập nhật biến NVRAM “boot-device”/“Boot*”. Tùy chọn này chỉ có thể dùng trên EFI và đích IEEE1275.

en: do not probe for filesystems in DEVICE
vi: không thăm dò hệ thống tập tin trên THIẾT_BỊ

en: do not install bootsector
vi: không thể cài đặt cung từ khởi động

en: Do not apply any reed-solomon codes when embedding core.img. This option is only available on x86 BIOS targets.
vi: Không áp dụng các mã “reed-solomon” khi nhúng core.img. Tùy chọn này chỉ dùng được trên đích là x86 BIOS.

en: the installation device is removable. This option is only available on EFI.
vi: thiết bị đã cài đã bị gỡ bỏ. Tùy chọn này chỉ sẵn dùng trên EFI.

en: the ID of bootloader. This option is only available on EFI and Macs.
vi: ID của phần khởi động. Tùy chọn này chỉ sẵn dùng trên EFI và Macs.

en: use DIR as the EFI System Partition root.
vi: dùng TMỤC làm gốc phân vùng hệ thống EFI.

en: use DIR for PPC MAC install.
vi: dùng TMỤC cho cài đặt “PPC MAC”.

en: use FILE as font for label
vi: dùng TẬP_TIN làm phông dành cho nhãn

en: use COLOR for label
vi: dùng MÀU cho nhãn

en: use COLOR for label background
vi: dùng MÀU cho nền nhãn

en: use STRING as product version
vi: dùng CHUỖI làm phiên bản sản phẩm

en: [OPTION] [INSTALL_DEVICE]
vi: [TÙY_CHỌN] [THIẾT_BỊ_CÀI_ĐẶT]

en: Install GRUB on your drive.
vi: Cài GRUB vào đĩa của bạn.

en: INSTALL_DEVICE must be system device filename.
    %s copies GRUB images into %s.  On some platforms, it may also install GRUB into the boot sector.
vi: THIẾT_BỊ_CÀI_ĐẶT phải là tên tập tin thiết bị hệ thống.
    %s sao chép ảnh GRUB vào %s. Trên một số hệ thống, nó
    đồng thời cài đặt grub vào cung từ khởi động.

en: the drive %s is defined multiple times in the device map %s
vi: đĩa %s được định nghĩa nhiều lần trong ánh xạ ổ đĩa %s

en: Unable to open %s: %s
vi: Không thể mở %s: %s

en: Unable to determine your platform. Use --target.
vi: Không thể xác định được nền tảng của bạn. Sử dụng --target.

en: Installing for %s platform.
vi: Đang cài đặt cho nền tảng %s.

en: install device isn't specified
vi: cài đặt THIẾT_BỊ mà nó chưa được chỉ ra

en: cannot find EFI directory
vi: không thể tìm thấy thư mục EFI

en: cannot find a device for %s (is /dev mounted?)
vi: không tìm thấy thiết bị cho %s (/dev đã gắn chưa?)

en: cannot find a GRUB drive for %s.  Check your device.map
vi: không tìm thấy ổ đĩa GRUB cho %s.  Kiểm tra tập tin device.map

en: %s doesn't look like an EFI partition, system may not boot
vi: %s có vẻ không giống như là một phân vùng EFI, hệ thống có thể không thể khởi động

en: %s doesn't look like an EFI partition
vi: %s có vẻ không giống như là một phân vùng EFI

en: You've found a bug
vi: Bạn vừa tìm thấy một lỗi

en: filesystem on %s is neither HFS nor HFS+
vi: hệ thống tập tin trên %s không là HFS cũng không phải HFS+

en: attempt to install to encrypted disk without cryptodisk enabled. Set `%s' in file `%s'
vi: cố cài đặt vào đĩa đã mã hóa mà cryptodisk không được bật. Đặt “%s” trong tập tin “%s”.

en: Can't create file: %s
vi: Không thể tạo tập tin: %s

en: no hints available for your platform. Expect reduced performance
vi: không có gợi ý nào cho nền tảng này của bạn. Khả năng là hiệu năng sẽ bị giảm sút

note: TRANSLATORS: This is a prefix in the log to indicate that usually a command would be executed but due to an option was skipped.
en: NOT RUNNING:
vi: KHÔNG CHẠY:

en: the chosen partition is not a PReP partition
vi: phân vùng đã chọn không thuộc kiểu PReP

en: failed to copy Grub to the PReP partition
vi: gặp lỗi khi sao chép Grub vào phân vùng PReP

en: the PReP partition is not empty. If you are sure you want to use it, run dd to clear it: `%s'
vi: phân vùng PReP không rỗng. Nếu bạn chắc chắn muốn sử dụng nó, hãy sử dụng lệnh dd để xóa nó đi: “%s”

en: efibootmgr failed to register the boot entry: %s
vi: efibootmgr gặp lỗi khi đăng ký mục khởi động: %s

en: EFI bootloader id isn't specified.
vi: Chưa chỉ ra id phần tải khởi động EFI.

en: WARNING: no platform-specific install was performed
vi: CẢNH BÁO: không có cài đặt platform-specific (nền-tảng-đặc-thù) nào được thực hiện

en: Installation finished. No error reported.
vi: Cài đặt đã hoàn thành. Không có lỗi nào phát sinh.

en: bless for x86-based macs
vi: đặt phân vùng có khả năng khởi động và đĩa khởi động trên máy macs chạy bộ vi xử lý x86

en: bless for ppc-based macs
vi: đặt phân vùng có khả năng khởi động và đĩa khởi động trên máy macs chạy bộ vi xử lý ppc

en: No path or device is specified.
vi: Chưa ghi rõ đường dẫn hoặc thiết bị.

en: --ppc PATH|--x86 FILE
vi: --ppc ĐƯỜNG_DẪN|--x86 TẬP_TIN

en: Mac-style bless on HFS or HFS+
vi: Đặt phân vùng khởi động kiểu Mac trên HFS hay HFS+

en: Usage: %s [INFILE [OUTFILE]]
vi: Cách dùng: %s [TẬP_TIN_VÀO [TẬP_TIN_RA]]

en: Freetype Error %d loading glyph 0x%x for U+0x%x%s
vi: Lỗi Freetype %d đang tải 0x%x cho U+0x%x%s

note: TRANSLATORS: These qualifiers are used for cursive typography, mainly Arabic. Note that the terms refer to the visual position and not logical order and if used in left-to-right script then leftmost is initial but with right-to-left script like Arabic rightmost is the initial.
en:  (medial)
vi:  (đa phương tiện)

en:  (leftmost)
vi:  (cực tả)

en:  (rightmost)
vi:  (cực hữu)

en: Out of range substitution (%d, %u)
vi: Ngoài phạm vi thay thế (substitution) (%d, %u)

note: TRANSLATORS: "lookup" is taken directly from font specifications which are formulated as "Under condition X replace LOOKUP with SUBSTITUITION".  "
en: Out of range lookup: %d
vi: Ngoài phạm vi tìm kiếm: %d

en: Unsupported substitution type: %d
vi: Kiểu thay_thế (substitution) không được hỗ trợ: %d

en: Unsupported substitution specification: %u
vi: Đặc tả thay_thế (substitution) không được hỗ trợ: %u

note: TRANSLATORS: It refers to the range of characters in font.
en: invalid font range
vi: phạm vi phông chữ không hợp lệ

en: Unsupported coverage specification: %u
vi: Thông số độ bao phủ không được hỗ trợ: %u

en: WARNING: unsupported font feature parameters: %x
vi: CẢNH BÁO: các tham số đặc điểm phông chữ không được hỗ trợ: %x

en: save output in FILE [required]
vi: ghi kết xuất vào TẬP_TIN [bắt buộc]

note: TRANSLATORS: some font files may have multiple faces (fonts). This option is used to chose among them, the first face being '0'. Rarely used.
en: select face index
vi: chọn chỉ số cho phông chữ

en: FROM-TO[,FROM-TO]
vi: TỪ_ĐẾN[,TỪ_ĐẾN]

note: TRANSLATORS: It refers to the range of characters in font.
en: set font range
vi: đặt phạm vi phông chữ

en: NAME
vi: TÊN

note: TRANSLATORS: "family name" for font is just a generic name without suffix like "Bold".
en: set font family name
vi: đặt tên phông chữ

en: SIZE
vi: KÍCH_CỠ

en: set font size
vi: đặt kích cỡ phông

en: set font descent
vi: đặt kích cỡ phông nhỏ

en: set font ascent
vi: đặt kích cỡ phông lớn

en: convert to bold font
vi: chuyển sang phông chữ đậm

en: force autohint
vi: ép buộc tự_động_gợi_ý

en: disable hinting
vi: tắt gợi ý

note: TRANSLATORS: some fonts contain bitmap rendering for some sizes. This option forces rerendering even if pre-rendered bitmap is available.
en: ignore bitmap strikes when loading
vi: bỏ qua vẽ phông chữ có sẵn, bắt vẽ lại khi nó được tải

en: [OPTIONS] FONT_FILES
vi: [CÁC_TÙY_CHỌN] [TẬP_TIN_PHÔNG]

en: Convert common font file formats into PF2
vi: Chuyển đổi định dạng phông chữ chung sang PF2

en: output file must be specified
vi: tập tin đầu vào cần phải được chỉ ra

en: FT_Init_FreeType fails
vi: FT_Init_FreeType gặp lỗi

en: can't open file %s, index %d: error %d
vi: không thể mở tập tin “%s”, mục lục %d: lỗi %d

en: can't set %dx%d font size: Freetype error %d: %s
vi: không thể đặt kích thước phông chữ %dx%d: Lỗi Freetype %d: %s

en: set prefix directory
vi: đặt thư mục tiền tố

note: TRANSLATORS: "memdisk" here isn't an identifier, it can be translated. "embed" is a verb (command description).  "
en: embed FILE as a memdisk image
    Implies `-p (memdisk)/boot/grub' and overrides any prefix supplied previously, but the prefix itself can be overridden by later options
vi: TẬP_TIN được nhúng như là ảnh đĩa nhớ
    Hàm ý “-p (memdisk)/boot/grub” và được đè lên bởi bất kỳ tiền tố được áp dụng trước, nhưng bản thân tiền tố có thể bị ghi đè lên bởi các tùy chọn sau này

en: embed FILE as a device tree (DTB)
vi: nhúng TẬP_TIN như là cây thiết bị (DTB)

en: embed FILE as an early config
vi: coi TẬP_TIN nhúng như là cấu hình trước đó

note: TRANSLATORS: NOTE is a name of segment.
en: add NOTE segment for CHRP IEEE1275
vi: thêm đoạn NOTE cho CHRP IEEE1275

en: output a generated image to FILE [default=stdout]
vi: xuất ảnh đã tạo ra TẬP_TIN [mặc định=stdout]

en: FORMAT
vi: ĐỊNH_DẠNG

en: generate an image in FORMAT
vi: tạo ảnh theo ĐỊNH_DẠNG

en: available formats:
vi: các định dạng có thể sử dụng:

en: unknown target format %s
vi: không hiểu định dạng đích %s

en: [OPTION]... [MODULES]
vi: [TÙY_CHỌN]… [MÔ_ĐUN]

en: Make a bootable image of GRUB.
vi: Tạo ảnh có thể khởi động của GRUB.

en: Target format not specified (use the -O option).
vi: Định dạng đích chưa được chỉ ra (sử dụng tùy chọn -O).

en: Prefix not specified (use the -p option).
vi: Tiền tố chưa được chỉ ra (sử dụng tùy chọn -p).

en: cannot close `%s': %s
vi: không thể đóng “%s”: %s

en: `%s' is miscompiled: its start address is 0x%llx instead of 0x%llx: ld.gold bug?
vi: “%s” chưa xong: nó bắt đầu tại địa chỉ 0x%llx thay vì 0x%llx: lỗi ld.gold?

en: set input filename. Default is STDIN
vi: đặt tên tập tin đầu vào. Mặc định là STDIN

note: TRANSLATORS: scan identifier is keyboard key symbolic name.
en: Unknown keyboard scan identifier %s
vi: Không hiểu mã quét bàn phím %s

note: TRANSLATORS: scan code is keyboard key numeric identifier.
en: Unknown keyboard scan code 0x%02x
vi: Không hiểu mã quét bàn phím 0x%02x

note: TRANSLATORS: this error is triggered when input doesn't contain any key descriptions.
en: ERROR: no valid keyboard layout found. Check the input.
vi: LỖI: không tìm thấy bố cục bàn phím hợp lệ nào. Kiểm tra đầu vào.

note: TRANSLATORS: "one" is a shortcut for "keyboard layout".
en: Generate GRUB keyboard layout from Linux console one.
vi: Tạo bố cục bàn phím GRUB từ một (giao diện bàn điều khiển) console Linux.

en: root directory of TFTP server
vi: thư mục gốc của máy chủ TFTP

en: relative subdirectory on network server
vi: thư mục con tương đối trên máy chủ mạng

en: Prepares GRUB network boot images at net_directory/subdir assuming net_directory being TFTP root.
vi: Chuẩn bị ảnh khởi động mạng GRUB tại net_directory/subdir coi net_directory là gốc TFTP.

en: unsupported platform %s
vi: không hỗ trợ nền tảng %s

note: TRANSLATORS: First %s is replaced by platform name. Second one by filename.
en: Netboot directory for %s created. Configure your DHCP server to point to %s
vi: Thư mục khởi động từ mạng cho %s đã được tạo. Cấu hình máy chủ DHCP của bạn chỉ đến %s

en: Number of PBKDF2 iterations
vi: Số lần lặp của PBKDF2

en: Length of generated hash
vi: Độ dài của mã băm tạo ra

en: Length of salt
vi: Độ dài của salt

en: Generate PBKDF2 password hash.
vi: Tạo mã băm mật khẩu kiểu PBKDF2.

en: failure to read password
vi: đọc mật khẩu thất bại

en: Reenter password:
vi: Nhập lại mật khẩu:

en: passwords don't match
vi: mật khẩu không khớp

en: couldn't retrieve random data for salt
vi: không thể nhận về dữ liệu ngẫu nhiên cho muối

en: cryptographic error number %d
vi: số của lỗi cryptographic (mã hóa) %d

en: PBKDF2 hash of your password is %s
vi: Mã băm kiểu PBKDF2 của mật khẩu của bạn là %s

en: No path is specified.
vi: Chưa ghi rõ đường dẫn.

en: PATH
vi: ĐƯỜNG_DẪN

en: Transform a system filename into GRUB one.
vi: Chuyển đổi kiểu tên tập tin hệ thống thành kiểu GRUB.

en: save ROM images in DIR [optional]
vi: ghi lại ảnh ROM vào TMỤC [tùy chọn]

note: TRANSLATORS: xorriso is a program for creating ISOs and burning CDs.
en: use FILE as xorriso [optional]
vi: sử dụng TẬP_TIN như là xorriso [tùy chọn]

en: use STRING as product name
vi: dùng CHUỖI như là tên sản phẩm

en: enable sparc boot. Disables HFS+, APM, ARCS and boot as disk image for i386-pc
vi: bật mồi máy sparc. Tắt HFS+, APM, sparc64 và mồi máy như là ảnh đĩa cho i386-pc

en: enable ARCS (big-endian mips machines, mostly SGI) boot. Disables HFS+, APM, sparc64 and boot as disk image for i386-pc
vi: bật mồi máy ARCS (máy mips big-endian, phần lớn là SGI). Tắt HFS+, APM, sparc64 và mồi máy như là ảnh đĩa cho i386-pc

note: TRANSLATORS: it generates one single image which is bootable through any method.
en: Make GRUB CD-ROM, disk, pendrive and floppy bootable image.
vi: Tạo ảnh đĩa GRUB có thể khởi động được cho CD-ROM, đĩa cứng, usb, đĩa mềm.

en: Generates a bootable CD/USB/floppy image.  Arguments other than options to this program are passed to xorriso, and indicate source files, source directories, or any of the mkisofs options listed by the output of `%s'.
vi: Tạo ảnh CD/USB/đĩa-mềm có thể khởi động được. Các đối số khác tùy chọn chương trình này được chuyển qua cho xorriso, và cho biết các tập tin nguồn, thư mục nguồn hay bất kỳ tùy chọn mkisofs nào được liệt kê bởi lệnh “%s”.

en: Option -- switches to native xorriso command mode.
vi: Tùy chọn -- chuyển tới chế độ lệnh xorriso nguyên gốc.

en: Mail xorriso support requests to <bug-xorriso@gnu.org>.
vi: Gửi thư yêu cầu hỗ trợ về xorriso tới <bug-xorriso@gnu.org>.

en: [OPTION] SOURCE...
vi: [TÙY_CHỌN] NGUỒN…

en: enabling %s support ...
vi: đang bật hỗ trợ %s …

en: xorriso not found
vi: không tìm thấy xorriso

en: Your xorriso doesn't support `--grub2-boot-info'. Some features are disabled. Please use xorriso 1.2.9 or later.
vi: xorriso của bạn không hỗ trợ “--grub2-boot-info”. Một số tính năng bị tắt. Hãy dùng xorriso 1.2.9 hay mới hơn.

en: Your xorriso doesn't support `--grub2-boot-info'. Your core image is too big. Boot as disk is disabled. Please use xorriso 1.2.9 or later.
vi: xorriso của bạn không hỗ trợ “--grub2-boot-info”. Ảnh lõi của bạn quá lớn. Tính năng coi Boot như là đĩa bị tắt. Hãy dùng xorriso 1.2.9 hay mới hơn.

en: Generate a standalone image (containing all modules) in the selected format
vi: Tạo ảnh đĩa dạng gộp (chứa toàn bộ các mô_đun) theo định dạng đã chọn

en: Graft point syntax (E.g. /boot/grub/grub.cfg=./grub.cfg) is accepted
vi: Cú pháp điểm Graft được chấp nhận (Vd: /boot/grub/grub.cfg=./grub.cfg)

en: IMAGE1 [IMAGE2 ...] MOUNTPOINT
vi: ẢNH1 [ẢNH2 …] ĐIỂN_GẮN

en: need an image and mountpoint
vi: cần một ảnh và điểm_gắn

en: given argument is a system device, not a path
vi: đưa ra tham số là thiết bị hệ thống, không phải đường dẫn

en: print verbose messages (pass twice to enable debug printing).
vi: in thông báo chi tiết (chuyển qua hai lần để cho phép in gỡ lỗi).

en: separate items in output using ASCII NUL characters
vi: ngăn cách các mục tin trong đầu ra sử dụng các ký tự NULL ASCII

en: [default=%s]
vi: [mặc định=%s]

en: print TARGET
vi: in ĐÍCH

en: available targets:
vi: các đích có thể dùng:

en: [OPTION]... [PATH|DEVICE]
vi: [TÙY_CHỌN]… [ĐƯỜNG DẪN|THIẾT_BỊ]

en: Probe device information for a given path (or device, if the -d option is given).
vi: Thông tin thiết bị thăm dò được cho đường dẫn đã cho (hoặc thiết bị, nếu tùy chọn -d được chỉ ra).

en: read text from FILE.
vi: đọc văn bản từ TẬP_TIN.

en: use COLOR for text
vi: dùng MÀU cho chữ

en: use COLOR for background
vi: dùng MÀU cho nền

note: TRANSLATORS: The result is always stored to file and never shown directly, so don't use "show" as synonym for render. Use "create" if "render" doesn't translate directly.
en: set the label to render
vi: đặt nhãn để vẽ (render)

en: use FILE as font (PF2).
vi: dùng TẬP_TIN như là phông chữ (PF2).

en: Missing arguments
vi: Thiếu đối số

en: [PATH]
vi: [ĐƯỜNG_DẪN]

en: Checks GRUB script configuration file for syntax errors.
vi: Kiểm tra tập tin cấu hình “GRUB script” xem có lỗi gì không.

en: Syntax error at line %u
vi: Lỗi cú pháp trên dòng %u.

en: Script `%s' contains no commands and will do nothing
vi: Script “%s” không chứa câu lệnh nào nên sẽ không thi hành gì

en: use FILE as the boot image [default=%s]
vi: sử dụng TẬP_TIN như là ảnh khởi động [mặc định=%s]

en: use FILE as the core image [default=%s]
vi: sử dụng TẬP_TIN như là ảnh lõi [mặc định=%s]

en: No device is specified.
vi: Chưa ghi rõ thiết bị.

en: Set up images to boot from DEVICE.
    
    You should not normally run this program directly.  Use grub-install instead.
vi: Cài đặt các ảnh để khởi động từ THIẾT_BỊ.
    
    Bạn không nên chạy chương trình này trực tiếp. Dùng lệnh grub-install để thay thế.

en: DEVICE must be an OS device (e.g. /dev/sda).
vi: THIẾT_BỊ phải là một thiết bị OS (ví dụ /dev/sda).

en: Invalid device `%s'.
vi: Thiết bị không đúng “%s”.

en: root directory as it will be seen on runtime [default=/].
vi: thư mục gốc như là nó khi đang chạy [mặc định=/].

en: current directory of syslinux as it will be seen on runtime  [default is parent directory of input file].
vi: thư mục hiện tại của syslinux như là khi nó đang chạy [mặc định là thư mục cha của tập tin đầu vào].

en: write output to FILE [default=stdout].
vi: xuất cấu hình đã tạo ra TẬP_TIN [mặc định=stdout].

en: Transform syslinux config into GRUB one.
vi: Chuyển đổi cấu hình từ kiểu syslinux sang thành kiểu GRUB.

en: cannot compress the kernel image
vi: không thể nén ảnh hạt nhân

en: unknown compression %d
vi: kiểu nén chưa được biết đến %d

en: section name %s length is bigger than %lu
vi: chiều cài %s tên phần là lớn hơn %lu

en: .sbat section can be embedded into EFI images only
vi: phần .sbat chỉ có thể được nhúng vào ảnh EFI

en: Decompressor is too big
vi: Tập tin đã giải nén quá lớn

en: core image is too big (0x%x > 0x%x)
vi: ảnh lõi quá lớn (0x%x > 0x%x)

en: kernel image is too big (0x%x > 0x%x)
vi: ảnh của nhân quá lớn (0x%x > 0x%x)

en: diskboot.img size must be %u bytes
vi: Kích cỡ diskboot.img phải là %u byte

en: fwstart.img doesn't match the known good version. proceed at your own risk
vi: fwstart.img không khớp với bất kỳ phiên bản tốt nào. Bạn phải tự chịu trách nhiệm khi thực hiện nó

en: firmware image is too big
vi: ảnh firmware quá lớn

en: invalid line format: %s
vi: định dạng dòng không hợp lệ: %s

en: line too long, length greater than %zu: module %s
vi: dòng quá dài, độ dài lớn hơn %zu: mô-đun %s

en: the first sector of the core file is not sector-aligned
vi: cung từ thứ nhất của tập tin lõi không phải được căn chỉnh theo cung từ

en: non-sector-aligned data is found in the core file
vi: trong tập tin lõi tìm được dữ liệu không phải được căn chỉnh theo cung từ

en: the sectors of the core file are too fragmented
vi: trong tập tin lõi, các cung từ bị phân mảnh quá

en: the size of `%s' is not %u
vi: “%s” không có kích cỡ %u

en: the size of `%s' is too small
vi: “%s” có kích cỡ quá nhỏ

en: Attempting to install GRUB to a disk with multiple partition labels or both partition label and filesystem.  This is not supported yet.
vi: Đang thử cài đặt GRUB vào một đĩa với đa nhãn phân vùng, hoặc cả hai nhãn phân vùng và hệ thống tập tin. Tính năng này chưa được hỗ trợ.

en: unable to identify a filesystem in %s; safety check can't be performed
vi: không nhận ra được một hệ thống tập tin trong %s nên không thực hiện tiến trình kiểm tra tính an toàn

note: TRANSLATORS: Filesystem may reserve the space just GRUB isn't sure about it.
en: %s appears to contain a %s filesystem which isn't known to reserve space for DOS-style boot.  Installing GRUB there could result in FILESYSTEM DESTRUCTION if valuable data is overwritten by grub-setup (--skip-fs-probe disables this check, use at your own risk)
vi: Có vẻ là %s chứa một hệ thống tập tin %s mà (theo thông tin hiện thời) không dành riêng sức chứa cho sự khởi động kiểu DOS. Vì thế việc cài đặt GRUB vào đó có thể gây ra HỆ THỐNG TẬP TIN BỊ HỦY nếu dữ liệu quan trọng bị ghi đè bởi tiến trình cài đặt GRUB (grub-setup). Tùy chọn “--skip-fs-probe” tắt hàm kiểm tra này: hãy tự chịu trách nhiệm khi sử dụng nó.

note: TRANSLATORS: Partition map may reserve the space just GRUB isn't sure about it.
en: %s appears to contain a %s partition map which isn't known to reserve space for DOS-style boot.  Installing GRUB there could result in FILESYSTEM DESTRUCTION if valuable data is overwritten by grub-setup (--skip-fs-probe disables this check, use at your own risk)
vi: Có vẻ là %s chứa một ánh xạ phân vùng %s mà (theo thông tin hiện thời) không dành riêng chứa cho bộ khởi động kiểu DOS. Vì thế việc cài đặt GRUB vào đó có thể gây ra BỘ PHÁ HỦY HỆ THỐNG TẬP TIN BỊ HỦY nếu dữ liệu quan trọng bị ghi đè bởi tiến trình cài đặt GRUB (grub-setup) (Tùy chọn “--skip-fs-probe” tắt hàm kiểm tra này, hãy tự chịu trách nhiệm khi sử dụng nó)

en: %s appears to contain a %s partition map and LDM which isn't known to be a safe combination.  Installing GRUB there could result in FILESYSTEM DESTRUCTION if valuable data is overwritten by grub-setup (--skip-fs-probe disables this check, use at your own risk)
vi: Có vẻ là %s chứa một ánh xạ phân vùng %s và LDM cái mà (theo thông tin hiện thời) không biết có phải là tổ hợp an toàn hay không. Vì thế việc cài đặt GRUB vào đó có thể gây ra BỘ PHÁ HỦY HỆ THỐNG TẬP TIN nếu dữ liệu quan trọng bị ghi đè bởi tiến trình cài đặt GRUB (grub-setup) (tùy chọn “--skip-fs-probe” tắt hàm kiểm tra này, hãy tự chịu trách nhiệm khi sử dụng nó)

en: Attempting to install GRUB to a partitionless disk or to a partition.  This is a BAD idea.
vi: Đang thử cài đặt GRUB vào một đĩa không có phân vùng hoặc một phân vùng. Đây là một ý kiến TỒI.

en: Attempting to install GRUB to a disk with multiple partition labels.  This is not supported yet.
vi: Đang thử cài đặt GRUB vào một đĩa với nhiều nhãn phân vùng. Đặc tính này vẫn chưa được hỗ trợ.

en: Partition style `%s' doesn't support embedding
vi: Kiểu phân vùng “%s” không hỗ trợ nhúng

en: File system `%s' doesn't support embedding
vi: Hệ thống tập tin “%s” không hỗ trợ nhúng

en: Your embedding area is unusually small.  core.img won't fit in it.
vi: Bạn có một vùng nhúng nhỏ bất thường. core.img không nằm vừa trong nó.

en: no terminator in the core image
vi: ảnh lõi không chứa dấu chấm dứt

en: core.img version mismatch
vi: không khớp phiên bản core.img

en: embedding is not possible, but this is required for RAID and LVM install
vi: không thể nhúng được, nhưng mà chức năng này được yêu cầu cho cài đặt RAID hay LVM

en: can't determine filesystem on %s
vi: chưa xác định được kiểu hệ thống tập tin trên %s

en: filesystem `%s' doesn't support blocklists
vi: hệ thống tập tin “%s” không hỗ trợ danh sách cấm

note: TRANSLATORS: cross-disk refers to /boot being on one disk but MBR on another.
en: embedding is not possible, but this is required for cross-disk install
vi: không thể nhúng được, nhưng mà chức năng được yêu cầu khi cài đặt cross-disk
    * cross-disk: thư mục /boot ở trên một đĩa nhưng MBR lại trên một cái khác

en: Embedding is not possible.  GRUB can only be installed in this setup by using blocklists.  However, blocklists are UNRELIABLE and their use is discouraged.
vi: Không thể nhúng được. GRUB chỉ cài đặt được vào cài đặt này bằng cách sử dụng danh sách cấm. Tuy nhiên, danh sách cấm vẫn không đáng tin và cách dùng của chúng thì khó khăn.

note: TRANSLATORS: Here GRUB refuses to continue with blocklist install.
en: will not proceed with blocklists
vi: sẽ không xử lý với danh sách cấm

en: blocklists are invalid
vi: danh sách cấm không hợp lệ

en: blocklists are incomplete
vi: danh sách cấm chưa hoàn thiện

en: Usage: %s -o OUTPUT CKBMAP_ARGUMENTS...\n
vi: Cách dùng: %s -o KẾT-XUẤT CÁC-THAM-SỐ-CKBMAP…\n

en: Make GRUB keyboard layout file.
vi: Tạo tập tin bố cục bàn phím GRUB.

en: print this message and exit
vi: hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: print the version information and exit
vi: hiển thị ra thông tin phiên bản rồi thoát

en: %s generates a keyboard layout for GRUB using ckbcomp\n
vi: %s tạo giao diện bàn phím cho GRUB sử dụng ckbcomp\n

en: Report bugs to <bug-grub@gnu.org>.
vi: Hãy thông báo lỗi cho  <bug-grub@gnu.org>.
    Thông báo lỗi dịch cho: <http://translationproject.org/team/vi.html>.

en: %s: option requires an argument -- `%s'\n
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một tham số -- “%s”\n

en: Usage: %s [OPTION]\n
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]\n

en: Generate a grub config file
vi: Tạo tập tin cấu hình

en: output generated config to FILE [default=stdout]
vi: xuất cấu hình đã tạo ra TẬP_TIN [mặc định=stdout]

en: Unrecognized option `%s'\n
vi: Không chấp nhận tùy chọn “%s”\n

en: %s: You must run this as root\n
vi: %s: Bạn phải chạy chương trình này với tư cách siêu người dùng (root)\n

en: %s: Not found.\n
vi: %s: Không tìm thấy.\n

en: Generating grub configuration file ...
vi: Đang tạo tập tin cấu hình grub …

note: TRANSLATORS: %s is replaced by filename
en: Syntax errors are detected in generated GRUB config file.
    Ensure that there are no errors in /etc/default/grub
    and /etc/grub.d/* files or please file a bug report with
    %s file attached.
vi: Các lỗi cú pháp đã được phát hiện trong tập tin cấu hình GRUB đã tạo.
    Hãy chắc chắn rằng không có lỗi nào trong tập tin /etc/default/grub
    và /etc/grub.d/* hoặc báo cáo tập tin lỗi này bằng cách đính
    kèm tập tin %s.

en: done
vi: đã xong

en: Warning:
vi: Cảnh báo:

en: Usage: %s [OPTION] MENU_ENTRY\n
vi: Cách dùng: %s [CÁC_TÙY_CHỌN] ĐIỂM_VÀO_MENU\n

en: Set the default boot menu entry for GRUB, for the next boot only.
vi: Đặt mục menu mặc định sẽ khởi động cho GRUB, chú ý là chỉ áp dụng cho lần khởi động sau.

en: expect GRUB images under the directory DIR/%s instead of the %s directory
vi: cần ảnh GRUB nằm dưới thư mục T/MỤC/%s thay vì tại thư mục %s

en: MENU_ENTRY is a number, a menu item title or a menu item identifier. Please note that menu items in
    submenus or sub-submenus require specifying the submenu components and then the
    menu item component. The titles should be separated using the greater-than
    character (>) with no extra spaces. Depending on your shell some characters including > may need escaping. More information about this is available
    in the GRUB Manual in the section about the 'default' command.
vi: MENU_ENTRY là một con số, một tiêu đề hay định danh của một trình đơn. Hãy chú ý là các mục trình đơn trong
    trình đơn con hoặc là trình đơn cháu yêu cầu phải chỉ ra thành phần của trình đơn con và sau đó là
    thành phần của mục trình đơn. Tiêu đề phải được ngăn cách sử dụng ký tự lớn hơn
    (>) mà không có thêm các khoảng trắng thêm. Phụ thuộc vào hệ vỏ của bạn mà một số ký tự bao gồm > cần được thoát chuỗi. Để có thêm thông tin hãy xem trong
    sổ tay hướng dẫn GRUB tại phần lệnh “default”.

en: NOTE: In cases where GRUB cannot write to the environment block, such as when it is stored on an MDRAID or LVM device, the chosen boot menu entry will remain the default even after reboot.
vi: CHÚ Ý: Trong trường hợp GRUB không thể ghi vào khối môi trương, như là khi nó lưu trên thiết bị MDRAID hay LVM, mục trình đơn khởi động được chọn sẽ giữ mặc định ngay cả sau khi khởi động lại.

en: More than one menu entry?
vi: Có nhiều hơn một mục menu?

en: Menu entry not specified.
vi: Điểm vào menu chưa được chỉ ra.

en: %s will remain the default boot entry until manually cleared with:\n
vi: %s sẽ gữi lại mục khởi động mặc định cho đến khi bị xóa bằng tay với:\n

en: Set the default boot menu entry for GRUB.
vi: Đặt mục menu khởi động mặc định cho GRUB.

en: This requires setting GRUB_DEFAULT=saved in %s/default/grub.\n
vi: Cái này yêu cầu cài đặt GRUB_DEFAULT=saved trong %s/default/grub.\n

en: MENU_ENTRY is a number, a menu item title or a menu item identifier.
vi: MENU_ENTRY là một con số, một tiêu đề của mục của menu hoặc một định danh một mục của menu.

en: Requested serial terminal but GRUB_SERIAL_COMMAND is unspecified. Default parameters will be used.
vi: Đã yêu cầu thiết bị cuối nối tiếp nhưng không chỉ ra GRUB_SERIAL_COMMAND. Tham số mặc định sẽ được sử dụng.

en: Found theme: %s\n
vi: Tìm thấy theme: %s\n

en: Found background: %s\n
vi: Tìm thấy ảnh nền: %s\n

en: Unsupported image format
vi: Không hỗ trợ định dạng ảnh

en: Setting GRUB_TIMEOUT to a non-zero value when GRUB_HIDDEN_TIMEOUT is set is no longer supported.
vi: Đang đặt GRUB_TIMEOUT thành giá_trị không zero khi GRUB_HIDDEN_TIMEOUT được đặt thì không còn được hỗ trợ nữa.

en: Found GNU Mach: %s
vi: Tìm thấy GNU Mach: %s

en: Found Hurd module: %s
vi: Tìm thấy mô_đun Hurd: %s

en: Some Hurd stuff found, but not enough to boot.
vi: Một số thành phần Hurd được tìm thấy, nhưng không đủ để khởi động.

en: %s, with Hurd %s (recovery mode)
vi: %s, với Hurd %s (chế độ khôi phục)

en: %s, with Hurd %s
vi: %s, với Hurd %s

en: Please don't use old title `%s' for GRUB_DEFAULT, use `%s' (for versions before 2.00) or `%s' (for 2.00 or later)
vi: Đừng sử dụng tiêu đề cũ “%s” cho GRUB_DEFAULT, sử dụng “%s” (cho các phiên trước 2.00) hoặc “%s” (cho 2.00 hoặc mới hơn)

en: Loading GNU Mach ...
vi: Đang tải GNU Mach …

en: Loading the Hurd ...
vi: Đang tải Hurd …

note: TRANSLATORS: %s is replaced with an OS name
en: Advanced options for %s
vi: Tùy chọn nâng cao cho %s

en: Loading kernel of Illumos ...
vi: Đang tải hạt nhân của Illumos …

en: %s, with kFreeBSD %s (recovery mode)
vi: %s, với kFreeBSD %s (chế độ khôi phục)

en: %s, with kFreeBSD %s
vi: %s, với kFreeBSD %s

en: Loading kernel of FreeBSD %s ...
vi: Đang tải hạt nhân của FreeBSD %s …

en: Found kernel of FreeBSD: %s\n
vi: Tìm thấy hạt nhân FreeBSD.: %s\n

en: Found kernel module directory: %s\n
vi: Tìm thấy thư mục mô_đun hạt nhân: %s\n

en: %s, with Linux %s (recovery mode)
vi: %s, với Linux %s (chế độ khôi phục)

en: %s, with Linux %s
vi: %s, với Linux %s

en: Loading Linux %s ...
vi: Đang tải Linux %s …

note: TRANSLATORS: ramdisk isn't identifier. Should be translated.
en: Loading initial ramdisk ...
vi: Đang tải đĩa RAM khởi tạo …

en: Found linux image: %s\n
vi: Tìm thấy ảnh linux: %s\n

en: Found initrd image: %s\n
vi: Tìm thấy ảnh initrd: %s\n

en: %s, with kernel %s (via %s, recovery mode)
vi: %s, với kernel %s (thông qua %s, chế độ khôi phục)

en: %s, with kernel %s (via %s)
vi: %s, với kernel %s (thông qua %s)

en: Found NetBSD kernel: %s\n
vi: Tải hạt nhân NetBSD: %s\n

en: Windows Vista/7 (loader)
vi: Windows Vista/7 (bộ tải)

en: Windows NT/2000/XP (loader)
vi: Windows NT/2000/XP (bộ tải)

en: Found %s on %s (%s)\n
vi: Tìm thấy %s trên %s (%s)\n

note: TRANSLATORS: it refers on the OS residing on device %s
en: (on %s)
vi: (trên %s)

en: %s (XSM enabled)
vi: %s (XSM được bật)

en: %s, with Xen %s and Linux %s (recovery mode)
vi: %s, với Xen %s và Linux %s (chế độ khôi phục)

en: %s, with Xen %s and Linux %s
vi: %s, với Xen %s và Linux %s

en: %s, with Xen hypervisor
vi: %s, với bộ ảo hóa Xen

en: Loading Xen %s ...
vi: Đang tải Xen %s …

en: Loading XSM policy ...
vi: Đang tải chính sách XSM …

en: Xen hypervisor, version %s
vi: Bộ ảo hóa Xen, phiên bản %s

note: TRANSLATORS: %s is replaced with an OS name
en: Advanced options for %s (with Xen hypervisor)
vi: Các tùy chọn cấp cao cho %s (với bộ ảo hóa Xen)

en: os-prober will not be executed to detect other bootable partitions.\nSystems on them will not be added to the GRUB boot configuration.\nCheck GRUB_DISABLE_OS_PROBER documentation entry.
vi: os-prober sẽ không thực hiện dò tìm các phân vùng khởi động được khác.\nHệ thống trên chúng sẽ không được thêm vào cấu hình khởi động GRUB.\nKiểm tra phần tài liệu GRUB_DISABLE_OS_PROBER.

en: os-prober will be executed to detect other bootable partitions.\nIts output will be used to detect bootable binaries on them and create new boot entries.
vi: os-prober sẽ thực hiện dò tìm các phân vùng khởi động được khác.\nđầu ra lts sẽ được dùng để dò tìm các file nhị phân khởi động được và tạo mục khởi động mới.

en: Found %s on %s\n
vi: Tìm thấy %s trên %s\n

note: TRANSLATORS: %s is replaced by OS name.
en: %s is not yet supported by grub-mkconfig.\n
vi: %s vẫn chưa được hỗ trợ bởi grub-mkconfig.\n

en: Adding boot menu entry for UEFI Firmware Settings ...\n
vi: Đang thêm mục trình đơn khởi động cho Cài đặt firmware UEFI ...\n
